Góp vốn vào công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #159512 06/01/2012

    Myhang040292

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn vào công ty TNHH



    Xin chào các luật sư. Cho tôi hỏi về trường hợp góp vốn trong CT TNHH.
    Ông A góp vốn bằng giấy xác nhận nợ của công ty X có số nợ là 500 triệu , đựơc các thành viên định giá là 400 triệu .Đến hạn trả nợ, công ty X chỉ trả được 300 triệu , phần còn lại không đòi được.
    Ông B góp vốn bằng nhà của mình để làm văn phòng giao dịch , được các thành viên thỏa thuận định giá là 1 tỷ mặc dù hiện tại cớ giá khoảng 500 triệu vì theo quy hoạch đến cuối năm 2010 sẽ có một con đường lớn mở truớc nhà.Nhưng đến cuối năm,thị trường bất động sản đang “ đóng băng “ do đó gía ngôi nhà của B không có gì biến động về giá.
    Việc góp vốn như vậy có hợp pháp không?CTy X không trả hết nợ thì CT TNHH giải quyết như thế nào?
    Đến năm 2011,công ty có lãi ròng 400 triệu đồng. Khi đó công ty phải chia lợi nhuận như thế nào?

     
    10832 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160973   14/01/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1019 lần
    Lawyer

    Việc góp vốn bằng tiền nợ như thế là hoàn toàn không hợp lý! Còn việc xác định căn nhà là 01 tỉ nay bị lỗ 500 triệu thì công ty phải chịu chứ sao. 

    Các bên đã xác nhận góp đủ vốn thì phải chia theo tỉ lệ phần trăm chứ giải quyết sao!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    Myhang040292 (13/02/2012)
  • #161200   16/01/2012

    vuhoi19
    vuhoi19

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Việc công ty X không trả hết nợ nhưng công ty TNHH xác định số vốn cam kết góp của ông A chỉ là 400 triệu qua giấy xác nhận nợ. Theo mình nghĩ thì số 100 triệu còn lại ông A phải có nghĩa vụ góp thêm. Ngoài ra, căn nhà mất giá thì khi chuyển giao quyền sở hữu sang công ty thì tất nhiên công ty phải chịu và ông B coi như đã góp đủ 1 tỷ. Ngoài ra, theo quy định của NĐ102/2010/NĐ-CP thì phần lợi nhuận sẽ được chia theo tỷ lệ vốn đã thực góp.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuhoi19 vì bài viết hữu ích
    Myhang040292 (13/02/2012)
  • #161939   24/01/2012

    nganle89
    nganle89
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 7167
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 120 lần


    Chào Myhang040292!

    Mình xin trích dẫn quy định của Luật doanh nghiệp 2005 về việc định giá tài sản góp vốn:

    Điều 30. Định giá tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá.

    2. Tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải được các thành viên, cổ đông sáng lập định giá theo nguyên tắc nhất trí; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn so với giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì các thành viên, cổ đông sáng lập liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

    3. Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do doanh nghiệp và người góp vốn thoả thuận định giá hoặc do một tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì người góp vốn hoặc tổ chức định giá và người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cùng liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

    Khi ông A và ông B góp vốn bằng giấy nhận nợ và căn nhà vào cty TNHH hai thành viên trở lên X, thì tài sản này thuộc sở hửu của công ty X. Do vậy, rủi ro xảy ra như nợ khó đòi, nhà mất giá nếu như các thành viên công ty X không có thỏa thuận khác thì công ty X phải gánh chịu.

    Vấn đề lợi nhuận của cộng ty sẽ được phân chia theo tỷ lệ % vốn góp đã cam kết của các thành viên.

    Vài ý kiến trao đổi. 

    Thân!

    Ms Ngan,

    Mail: sally.hcmlaw@gmail.com

    H/P: 0948 899 067

    Skype/Yahoo/Twitter: nganle89

    -----------

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nganle89 vì bài viết hữu ích
    Myhang040292 (13/02/2012) nanasanyuto (22/09/2012)
  • #164816   13/02/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1019 lần
    Lawyer

    ok, cám ơn em nhiều

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    Myhang040292 (13/02/2012)
  • #165153   14/02/2012

    cuonglong
    cuonglong

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2008
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào myhang040292!
    Việc góp vốn của Công ty TNHH đó là hợp pháp. Về xử lý nợ của công ty này bạn áp dụng khoản 2, khoản 3 Điều 30 Luật doanh nghiệp 2005 để có hướng giải quyết.
    Việc chia lợi nhuận: do thành viên công ty TNHH  này đã góp đủ số vốn (chuyển giao quyền đòi nợ, chuyển giao quyền sở hữu nhà) nên được chia lợi nhuận tương ứng với phần vốn góp của họ. Bạn tham khảo thêm điều 41, 42 Luật doanh nghiệp 2005 để hiểu rõ hơn vấn đề.
    Một vấn đề khác, tình huống của bạn như một bài tập ở trường, lớp do các thấy/cô giáo đưa ra nhằm mục đích để các bạn hiểu rõ quy định của pháp luật hơn. Bạn nên tự mình tìm câu trả lời, như thế bạn sẽ học tốt hơn!
    Chúc bạn học tốt!

    Nguyễn Việt Cường

    DĐ: 098.484.3886

    Email: cuonglong1987@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977