DanLuat 2015

Góp vốn vào công ty TNHH 2 thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #489452 13/04/2018

    Góp vốn vào công ty TNHH 2 thành viên

    Xin chào các anh chị LS

    Xin các anh chị tư vấn giúp các thủ tục khi góp vốn vào công ty tnhh 02 bằng quyền sử dụng đất .

    Khi QSĐ góp vào công ty có cần phải đổi tên ? chuyển mục đích sử dụng đất ? đơn vị nào thực hiện các công việc này ạ ?

    Kính mong được các anh chị hỗ trợ. Trân trọng cảm ơn

     
    546 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489470   13/04/2018

    Hangnhimd9
    Hangnhimd9

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Với trường hợp của bạn, căn cứ tại điểm a Khoản 1 Điều 36 Luật Doanh nghiệp năm 2014 có quy định như sau:

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    ……………..”.

    Theo đó, đối với tài sản là giá trị quyền sử dụng đất thì bạn phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền đó là UBND cấp tỉnh nơi có đất, theo điểm a, khoản 1, điều 59 Thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

    1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    1. Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức;

    Thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất:

    – Bước 1: Định giá tài sản góp vốn

    Tài sản góp vốn được định giá trên cơ sở những tiêu chí cụ thể như sau:

    + Tài sản góp vốn có thể được các thành viên góp vốn của công ty định giá theo nguyên tắc nhất trí hoặc bỏ phiếu.

    + Thuê tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá tài sản góp vốn vào doanh nghiệp.

    Việc xác định giá trị góp vốn phải lập thành biên bản xác định giá trị vốn góp của người góp vốn. Các thành viên công ty phải liên đới chịu trách nhiệm về kết quả định giá tài sản góp vốn.

    – Bước 2: Sau khi lập hợp đồng góp vốn tại văn phòng công chứng nhà nước có thẩm quyền, doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục đăng ký góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đất đai có thẩm quyền

    Hồ sơ Đăng ký góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất gồm:

    + Đơn xin đăng ký biến động về sử dụng đất (theo mẫu);

    + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Bản chính và bản photo);

    + Hợp đồng góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (02 bản chính đã được công chứng);

    + Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp, các giấy tờ nhân thân (bản sao CMND, sổ hộ khẩu…) của bên góp vốn nếu là cá nhân;

    + Văn bản ủy quyền đã được công chứng chứng thực.

    Trên đây là ý kiến của riêng tôi đối với thắc mắc của bạn.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #489472   13/04/2018

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (487)
    Số điểm: 4220
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 125 lần


    Trước tiên bạn muốn góp vốn bằng bằng quyền sử dụng đất thì mảnh đất đó phải đáp ứng các điều kiện sau:

     – Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    – Đất không có tranh chấp;

    – Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    – Trong thời hạn sử dụng đất.

    Sau đó bạn làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn theo quy định tại Điều 36 Luật Doanh nghiệp 2014 và Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP

    Điều 36. Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    Thành phần hồ sơ, gồm:

    – Hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất có công chứng. 

    – Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính);

    – Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1,2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

    – Đơn xin đăng ký biến động về sử dụng đất;

    – Đơn xin cấp Giấy chứng nhận QSD đất (nếu có).

    Quy trình xét duyệt về việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất:

    – Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện các quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau đây:

    a) Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;

    b) Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

    – Trường hợp phải cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất;

    c) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

    Sở Tài nguyên Môi trường tiếp nhận hồ sơ và thực hiện thủ tục sang tên trong 10 ngày làm việc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maucuamua vì bài viết hữu ích
    GHLAW (13/04/2018)
  • #494711   21/06/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn Luật Gia Phát xin giải đáp như sau:

    Theo quy định tại Điều 36 LDN 2014 về chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn " Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền."

    Như vậy, bạn phải tiến hành chuyển quyền sử dụng đất sang cho công ty mà bạn góp vốn.

    Khi tiến hành góp vốn bằng quyền sử dụng đất trước tiên bạn phải định giá tài sản đó. Sau đó lập hợp đồng góp vốn có công chứng chứng thực.

    Tiếp theo lập hồ sơ đăng ký góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất gồm:

    - Đơn đăng ký biến động về quyền sử dụng đất (theo mẫu)

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính và photo)

    - Hợp đồng góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (2 bản chính có công chứng)

    - Văn bản ủy quyền (trong trường hợp ủy quyền thực hiện)

    Nộp hồ sơ tại : Sở tài nguyên và môi trường

    Trân trọng!.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-