Góp vốn trong Công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #329738 23/06/2014

    kimthoa2309

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn trong Công ty TNHH

    Thưa Luật sư, Công ty tôi được thành lập vào ngày 21/04/2014 ( theo giấy đăng ký kinh doanh ) và các thành viên trong Hội đồng thành viên đều góp vốn bằng tiền mặt. Tôi muốn hỏi việc góp vốn bằng tiền mặt như vậy là có phù hợp với quy định hiện hành hay không? vì tôi được biết theo nghị định 222/2013/NĐ-CP thì các giao dịch tài chính của doanh nghiệp như góp vốn, mua bán và chuyển nhượng vốn  sẽ không thanh toán bằng tiền mặt. Mong nhận được phản hồi sớm từ luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn

     
    4059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330076   25/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Đúng như bạn nói,  theo Nghị định 222/2013/NĐ-CP thì: 

     Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

    1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

    Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 3 năm 2014.

    Công ty bạn  được thành lập vào ngày 21/04/2014 và các thành viên trong Hội đồng thành viên đều góp vốn bằng tiền mặt, như vậy căn cứ vào quy định trên thì việc góp vốn bằng tiền mặt như trên là trá với quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #334507   22/07/2014

    kimthoa2309
    kimthoa2309

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư,

    Luật sư cho tôi hỏi là phần "Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp." được hiểu là hoạt động đầu tư góp vốn của doanh nghiệp ra bên ngoài hoặc đầu tư vào cty con, cty liên kết..hay là hoạt động góp vốn của nhà đầu tư vào doanh nghiệp, vì nếu các thành viên phải góp vốn thành lập cty trước khi được cấp GPKD thì làm sao có thể chuyển khoản được ạ?

    Luật sư cho tôi hỏi thêm nếu trái với quy định của pháp luật về hoạt động góp vốn thì bị xử phạt thế nào ạ

    Rất mong nhận được sự phản hồi từ Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #352107   24/10/2014

    nguyentam3008
    nguyentam3008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Sẵn tiện cho tôi hỏi về tiền gớp vốn Cty TNHH 2 thành viên trở lên. (đê khỏi lập topic mới )

    Tôi thành lập Cty ban đầu gồm 2 thành viên, nay có người muốn mua lại % cổ phần của Cty thì số tiền mua lại đó thuộc về tài sản Cty hay thuộc về 2 người sáng lập ban đầu?

    Xin luật sư chỉ giúp!

    Cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #354020   03/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Mua lại cổ phần ở đây trước tiên xác định là do ai bán? Nếu ai bán thì tiền thuộc về người đó.

    Như cổ đông A chuyển nhượng 5% vốn cho anh C thì dĩ nhiên tiền chuyển nhượng thuộc về A.

    Còn trường hợp công ty đang thiếu cổ đông hoặc cổ đông không đủ khả năng góp vốn, còn thiếu 5%, thì khi đó số tiền người C góp này sẽ thuộc về tài sản công ty.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com