DanLuat 2015

Góp vốn trong công ty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #454601 26/05/2017

    Góp vốn trong công ty hợp danh

    Trong trường hợp thành viên góp vốn trong công ty hợp danh chưa góp đủ số vốn thì phần còn thiếu đó được xem là khoản nợ với công ty. vậy cho e hỏi là khoản nợ đó có được tính lãi không ? Mong luật sư và các bạn giải đáp giúp. Em cảm ơn ạ.

     
    1443 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454627   26/05/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 1374
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn!

    Thay mặt đội ngũ luật sư tư vấn, tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 173 Luật doanh nghiệp 2014 thì:

    Trường hợp có thành viên góp vốn không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp đủ được coi là khoản nợ của thành viên đó đối với công ty; trong trường hợp này, thành viên góp vốn có liên quan có thể bị khai trừ khỏi công ty theo quyết định của Hội đồng thành viên.

    Như vậy, phần vốn mà bạn chưa góp đủ vào công ty sẽ được coi là khoản nợ đối với công ty, cho đến khi bạn góp đủ số vốn đó thì mới được cấp giấy chứng nhận phần vốn góp.

    Hiện tại, pháp luật cũng không có quy định gì thêm về tính lãi đối với khoản nợ đó, nếu có thì đó là do quy định của công ty, và nếu công ty có quy định thì bạn phải thực hiện trả lãi đối với khoản nợ đó.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Giaphat.lawF vì bài viết hữu ích
    dotatkyhlu (26/05/2017)
  • #454629   26/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Số vốn đã góp vào công ty của thành viên góp vốn chẳng được lãi mà chỉ được chia lợi nhuận tương ứng với phần vốn góp, vậy phần vốn góp chưa góp đủ được tính lãi thì không hợp lý lắm.

    Tuy nhiên nếu công ty và thành viên hợp danh thỏa thuận có tính lãi thì vẫn áp dụng vì luật không có quy định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longofs vì bài viết hữu ích
    dotatkyhlu (26/05/2017)
  • #454676   26/05/2017

    Em cảm ơn ạ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #472476   27/10/2017

    truong_nhu
    truong_nhu
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (154)
    Số điểm: 2165
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 80 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề này, bạn vui lòng xem khoản 3, Điều 173 của Luật doanh nghiệp 2014:

    "Điều 173. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

    ... 3. Trường hợp có thành viên góp vốn không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp đủ được coi là khoản nợ của thành viên đó đối với công ty; trong trường hợp này, thành viên góp vốn có liên quan có thể bị khai trừ khỏi công ty theo quyết định của Hội đồng thành viên."

    Như vậy, số vốn chưa góp đủ chỉ trở thành khoản nợ của thành viên góp vốn đối với công ty hợp danh nếu thành viên đó không góp đủ và đúng hạn đã cam kết.

    Về vấn đề tính lãi, hiện nay Luật doanh nghiệp không có quy định cấm nên nếu Điều lệ công ty có quy định hoặc các thành viên thỏa thuận với nhau thì có thể tính lãi trên số vốn chưa góp đủ bạn nhé! Tuy nhiên, căn cứ Điểm b, Khoản 5, Điều 466 của Bộ luật dân sự 2015:

    " Điều 466. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

    ... 5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

    ... b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."

    Thì mức lãi suất bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-