DanLuat 2015

Góp vốn trong công ty Cổ Phần ?

Chủ đề   RSS   
  • #216254 26/09/2012

    nguyet887

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn trong công ty Cổ Phần ?

     

    Cho tôi hỏi Cổ đông trong công ty cổ phần góp vốn bằng tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của mình như nhà, xe ô tô thì có phải chuyển quyền sở hữu sang tên công ty không? Nếu có thì thủ tục như thế nào?

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 26/09/2012 10:13:06 CH Bỏ in đậm toàn bài

    --------------------------------------------------------------------------

    CÔNG TY TNHH VICLAW

    http://www.viclaw.vn/

    P.838 Tòa nhà Vân Nam, số 26 đường Láng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04 8582 1995 - Fax: 04 3564 3167

    Hotline: 0907.388.007 – 0975.333.898

     
    5198 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216270   26/09/2012

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào ban!

    Tôi tư vấn cho bạn như sau:  

    Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản - Luật Doanh nghiệp 2005:

    "1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo uỷ quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.

    2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp. " 

    Theo quy định trên, việc góp vốn bằng tài sản cố định thì phải tiến hành thủ tục chuyển quyền sở hữu từ người góp sang doanh nghiệp. Thủ tục chuyển quyền tùy theo loại tài sản góp. Với tài sản góp vốn là nhà, ô tô thì bạn làm các thủ tục tại cơ quan có thẩm quyền đăng ký .

    Thân ái! 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
  • #216303   26/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn xem link tham khảo của các thành viên đã tư vấn dưới đây nhé!

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/gop-von-bang-xe-oto-co-phai-nop-le-phi-truoc-ba-49361.aspx

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 27/09/2012 08:37:39 SA chèn link

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-