Góp vốn thành lập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #347200 28/09/2014

    vanhoang160

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn thành lập doanh nghiệp

    Tôi đang là ủy viên HĐQT của 1 công ty cổ phần với hơn 1000 cổ phiếu. Tôi muốn góp vốn này của mình để thành lập 1 công ty TNHH 2 thành viên với bạn. Như vậy có được k? Và tôi có thể làm giám đốc người đại diện trước pháp luật hay không?

     
    4159 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347442   29/09/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Như vậy công ty của bạn có thể thuộc các trường hợp sau:

    1. Nếu không phải là doanh nghiệp nhà nước thì bạn có quyền tham gia thành lập công ty với người khác và có quyền làm giám đốc người đại diện theo pháp luật;

    2. Nếu là công ty nhà nước thì bạn xem trong điều lệ của bạn có quy định là bạn là người quản lý nghiệp vụ hay không? có phải là cán bộ lãnh đạo hay không?

    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

    Điều 4. Giải thích từ ngữ

    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    13. Người quản lý doanh nghiệp là chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    vanhoang160 (30/09/2014)
  • #347544   30/09/2014

    vanhoang160
    vanhoang160

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy luật sư cho tôi hỏi là tôi có thể thành lập cty tnhh 2 thành viên như dự định được k, vì công ty tôi đang giữ cổ phần là công ty sau cổ phần hóa. Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #347920   02/10/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Nếu bạn dùng số vốn đó để mở cty TNHH thì bạn phải chuyển nhượng số cổ phần đó để lấy tiền/vốn sau đó góp vốn hay như thế nào.

    Bạn có thể làm giám đốc, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp nếu không vi phạm khoản 2 điều 13 Luật doanh nghiệp 

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com