Góp vốn hợp pháp hay không

Chủ đề   RSS   
  • #402030 09/10/2015

    vuhoangnguyen1975

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn hợp pháp hay không

    Chào Luật sư!

    Luật sư giúp tôi với:

    Tôi  với bà B và ông C thỏa thuận cùng nhau góp vốn thành lập công ty TNHH Hạnh Phúc kinh doanh sản xuất xe đạp với vốn điều lệ 5 tỷ đồng. Tôi góp 2 tỷ bằng tiền mặt, bà B góp 1 tỷ bằng tiền mặt và Ông C góp 2 tỷ bằng giá trị quyền sử dụng đất. Xin cho hỏi việc góp vốn của ông C như trên có hợp pháp hay không? Trong trường hợp ông  C được góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì có phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho công ty TNHH Hạnh Phúc hay không?

    Tôi xin cảm ơn!

     
    6459 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402037   09/10/2015

    ipic_group
    ipic_group

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Tôi xin tư vấn giúp bạn như sau:

    Theo quy định tại khoản khoản 13 Điều 4 Luật doanh nghiệp 2014 thì góp vốn là việc góp tài sản để tạo thành vốn điều lệ của công ty. Góp vốn bao gồm góp vốn để thành lập doanh nghiệp hoặc góp thêm vốn điều lệ của doanh nghiệp đã được thành lập.

    Tài sản có thể gồm: Tài sản góp vốn có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác.

    Căn cứ quy định trên thì việc góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất để tham gia thành lập công ty là phù hợp với quy định pháp luật.

    Điểm a khoản 1 Điều 36 quy định: đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốnphải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ.

    Chúc bạn thành công!

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH IPIC GROUP

    Hệ thống hỗ trợ pháp lý

    Phòng 401, tòa nhà 169 Nguyễn Ngọc Vũ, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP Hà Nội

    Web: hotrophaply.vn Phone: 0901727373

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ipic_group vì bài viết hữu ích
    Longvigecam (13/10/2015) nguyenthidiem24 (24/10/2015)
  • #402722   15/10/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Việc góp vốn trên là đúng quy định của pháp luật nhưng cần phải xem lại các vấn đề sau:

    - Quyền sử dụng đất của C có được góp vốn vào doanh nghiệp hai không theo quy định của luật đất đai, có đang cầm cố, thế chấp, hay tranh chấp không?. Nếu quyền sử dụng đất của C được góp vốn vào doanh nghiệp thì phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    nguyenthidiem24 (24/10/2015)
  • #403362   21/10/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 125 lần


    Chào bạn.

    Khi có thành viên góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì phải làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất từ thành viên đó sang cho Công ty, đồng thời phải ghi nhận giá trị vốn hoá của quyền sử dụng đất. Trong quá trình hợp tác kinh doanh có thể có lúc có thành viên không tham gia vào việc hợp tác kinh doanh nữa. 

    Điều 53 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    a) Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    b) Chỉ được chuyển nhượng với cùng điều kiện chào bán đối với các thành viên còn lại quy định tại điểm a khoản này cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chào bán.

    2. Thành viên chuyển nhượng vẫn có các quyền và nghĩa vụ đối với công ty tương ứng với phần vốn góp có liên quan cho đến khi thông tin về người mua quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều 49 của Luật này được ghi đầy đủ vào sổ đăng ký thành viên.

     

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #423781   06/05/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn công ty luật LTD kingdom xin được tư vấn như sau:

                  Khoản 1 Điều 35 luật doanh nghiệp 2015 quy định về tài sản góp vốn như sau: “Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam”.

    Như vậy, việc ông C góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất là hoàn toàn được pháp luật cho phép.

                   Khoản 1 Điều 36 luật doanh nghiệp quy định về chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

    “Thành viên công ty trách nhiệm phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ”

    Ông C góp vốn là giá trị quyền sử dụng đất – là tài sản phải đăng ký. Do vậy, khi góp vốn, ông C phải làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất đó cho công ty

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    Tqthang2104 (23/05/2016)