DanLuat 2015

Góp vốn doanh nghiệp.

Chủ đề   RSS   
  • #66267 31/10/2010

    lequanghuy139

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn doanh nghiệp.

    Cho em hỏi một số vấn đề:

    -Với công ty TNHH thì quá trình tham gia góp vốn sẽ ntn ạ?

    -Nếu được thì cần phải làm những thủ tục gì ạ?

    Những giấy tờ cần thiết khitham gia góp vốn được không ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    16822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66298   01/11/2010

    lawyerhien
    lawyerhien
    Top 100
    Lớp 6

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 7457
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn,

    - Thời gian góp vốn, giá trị vốn góp,.. do các bên tự thỏa thuận với nhau.

    - Tại thời điểm góp đủ giá trị phần vốn góp, thành viên được công ty cấp giấy chứng nhận phần vốn góp.

    - Đối với phần vốn góp là các tài sản phải đăng ký (quyền sử dụng đất,...) thì các bên còn phải làm thủ tục chuyển đối quyền sở hữu từ cá nhân người góp vốn sang cho Công ty.

    Thân mến!

    Luật s­ư L­ưu Thị Thu Hiền

    Tr­ưởng VP Luật s­ư Hiền và Liên danh

    374 Phan Bội Châu - Buôn Ma Thuột - Đăk Lăk.

     
    Báo quản trị |  
  • #66402   01/11/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    #0070c0;">Điều 18 Nghị định 102/2010 quy định về thời hạn góp vốn và các quyền, nghĩa vụ liên quan đến việc góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên như sau:

    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ, đúng tiến độ đã cam kết trong Danh sách thành viên. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó.

    2. Trong thời hạn 15 ngày sau mỗi đợt góp vốn theo cam kết, người đại diện theo pháp luật của công ty phải báo cáo kết quả tiến độ góp vốn đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Trường hợp người đại diện theo pháp luật không thông báo kết quả tiến độ góp vốn theo quy định, Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) hoặc thành viên sở hữu phần vốn góp lớn nhất tại công ty có quyền nhân danh công ty thực hiện báo cáo kết quả tiến độ góp vốn.

    3. Trong thời hạn chưa góp đủ số vốn theo cam kết, thành viên có số phiếu biểu quyết và được chia lợi tức tương ứng với tỷ lệ số vốn thực góp, trừ trường hợp Điều lệ công ty quy định khác.

    4. Sau thời hạn cam kết góp lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp vốn đã cam kết góp, thành viên chưa góp vốn vào công ty theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và không có quyền chuyển nhượng quyền góp vốn đó cho người khác; số vốn chưa góp được xử lý theo quy định tại khoản 5 Điều này.

    5. Trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn lần cuối, số vốn chưa góp đủ được xử lý theo thứ tự ưu tiên như sau:

    a) Các thành viên còn lại nhận góp một phần hoặc toàn bộ số vốn chưa góp theo tỷ lệ số vốn đã góp vào công ty;

    b) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

    c) Huy động thêm người khác góp đủ số vốn chưa góp.

    6. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn 90 ngày theo quy định tại khoản 5 Điều này, người đại diện theo pháp luật của công ty phải báo cáo kết quả tiến độ góp vốn và đăng ký thay đổi thành viên của công ty. Hồ sơ đăng ký thay đổi thành viên trong trường hợp này bao gồm:

    a) Giấy đề nghị đăng ký thay đổi thành viên;

    b) Thông báo kết quả tiến độ góp vốn hoặc bản sao, có xác nhận của công ty, giấy chứng nhận phần góp vốn của các thành viên;

    c) Danh sách thành viên.

    7. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản này, cơ quan đăng ký kinh doanh phải thực hiện đăng ký và cấp Đăng ký thay đổi thành viên cho công ty.

    Trường hợp có thành viên hoặc đại diện ủy quyền của thành viên không ký tên trong Danh sách thành viên quy định tại điểm c khoản 6 Điều này, cơ quan đăng ký kinh doanh thông báo danh sách nói trên đến thành viên có liên quan và yêu cầu họ xác nhận bằng văn bản về số vốn đã góp của mình trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận thông báo. Thông báo phải được gửi theo cách đảm bảo thành viên có liên quan nhận được thông báo đó.

    Quá thời hạn trên mà không nhận được xác nhận bằng văn bản của thành viên có liên quan, cơ quan đăng ký kinh doanh đăng ký thay đổi thành viên theo yêu cầu của công ty. Trường hợp thành viên không ký Danh sách thành viên có xác nhận bằng văn bản phản đối số vốn góp được ghi trong danh sách thành viên, cơ quan đăng ký kinh doanh từ chối cấp đăng ký thay đổi thành viên.

    8. Trường hợp số vốn thực góp được thực hiện theo khoản 5 Điều này vẫn thấp hơn so với tổng số vốn cam kết góp, cơ quan đăng ký kinh doanh đăng ký số vốn đã góp là vốn điều lệ của công ty khi thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi thành viên của công ty theo quy định tại khoản 6 Điều này; các thành viên chưa góp đủ vốn theo cam kết phải liên đới chịu trách nhiệm tương đương với số vốn chưa góp về các khoản nợ và nghĩa vụ tài chính khác của công ty phát sinh trước khi đăng ký thay đổi thành viên theo khoản 6 Điều này.

    9. Cơ quan đăng ký kinh doanh có quyền kiểm tra kết quả tiến độ góp vốn theo yêu cầu của một hoặc một số thành viên sở hữu phần vốn góp ít nhất 25% vốn điều lệ của công ty. Kết quả kiểm tra tiến độ góp vốn của cơ quan đăng ký kinh doanh được sử dụng để xác định số phiếu biểu quyết và phân chia lợi nhuận theo quy định tại khoản 3 Điều này và lập các hồ sơ đăng ký thay đổi thành viên theo quy định tại khoản 6 Điều này.

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #66438   01/11/2010

    hangxinhxan
    hangxinhxan
    Top 500


    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2009
    Tổng số bài viết (188)
    Số điểm: 1783
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 27 lần


    @kienlawyer
    nghị định 102/2010/NĐ-CP chưa có hiệu lực thì làm sao đưa ra làm căn cứ pháp lý để giải quyết vấn đề mà lequanghuy139 đưa ra được hả anh.

    hỏi một câu chỉ dốt chốc lát. nhưng không hỏi sẽ dốt nát cả đời

     
    Báo quản trị |  
  • #66439   01/11/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Hôm nay nghị định 102/2010/NĐ - CP đã có hiệu lực rồi đấy.

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #66503   02/11/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn hangxinhxan!

    Trước hết xin cảm ơn bạn đã tham gia góp ý.

    #0070c0;">Nghị định 102/2010/NĐ-CP đến ngày 15/11/2010#0070c0;"> mới có hiệu lực.

    Mình cũng đồng ý với ý kiến của lawyerhien đã đưa ra. Tuy nhiên câu hỏi của bạn lequanghuy 139 chỉ hỏi chung chung về thủ tục, quy định... mà không nói rõ thời điểm, do vậy, mình nghĩ nên giới thiệu với người đưa ra câu hỏi để bạn ấy nắm rõ hơn quy định của pháp luật, từ đó lựa thời điểm để thực hiện cũng như biết văn bản ấy để tìm hiểu.

    Đối với vấn đề căn cứ để giải quyết theo bạn nói, mặc dù Nghị định chưa có hiệu lực nhưng bạn chú ý rằng, khi các vấn đề như thời gian góp vốn, giá trị vốn góp,.. do các bên tự thỏa thuận với nhau (theo tư vấn của lawyerhien) mà thỏa thuận đó lại đúng với quy định của pháp luật (theo quy định của Nghị định 102) thì càng tốt, không có vấn đề gì cả bạn ạ.

     

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73606   16/12/2010

    Thuy.water
    Thuy.water

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Các anh/chị cho em hỏi về vốn góp của Cty TNHH 1 TV, 100% vốn nước ngoài. Mình có thể đăng ký USD xxx mà góp dần dần (theo lộ trình) được ko? Hay là phải bỏ vô 1 lần cho đủ số tiền như đã đăng ký, rồi sau đó có được rút ra kinh doanh hay là phải để im ở tài khoản ngân hàng?

    Với cho mình từ tiếng anh: "registered capital" có phải là "charter capital" = vốn điều lệ?

    Mong sớm nhận được câu trả lời.


    Xin chân thành cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #76402   31/12/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19496
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Chào Thuy.water. Bạn hoàn toàn có thể góp theo lộ trình mà bạn đã cam kết trong cam kết góp vốn khi đăng ký kinh doanh. Việc này được pháp luật Việt Nam cho phép. Còn về thuật ngữ tiếng Anh thì mình cũng không rành lắm về cơ quan đăng ký kinh doanh áp dụng thuật ngữ nào.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #76450   01/01/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


        Thân chào bạn...! mình xin bổ sung câu trả lời về thuật ngữ.
        Thuật ngữ "registered capital": The #ff5809; font-weight: bold;">registered #ff5809; font-weight: bold;">capital of a company limited by shares is the total share #ff5809; font-weight: bold;">capital which has been #ff5809; font-weight: bold;">registered with the company registration authority and which has been #ff5809; font-weight: bold;">registered with the company registration authority and which has been actually received (Jukuu EnglishDictionary). Theo như định nghĩa này, thì thuật ngữ trên chỉ số vốn tương tự với vốn điều lệ theo quy định của pháp luật Việt Nam.
        Chúc các bạn sức khỏe.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-