Góp vốn Cty TNHH Một Thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #197097 27/06/2012

    hanina

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn Cty TNHH Một Thành viên

    Kính chào Luật sư

    Tôi thành lập Cty TNHH 1 thành viên, sau khi tôi nhận được Giấy ĐKKD thì sau đó tôi có cần nộp thông báo Biên Bản góp vốn cho Sở kế hoạch đầu tư không ? Nếu có thì thời hạn nộp bao lâu ?

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Xin cảm ơn.

     

     

     

     
    5472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197106   27/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định tại Điều 65 luật doanh nghiệp 2005. Nghĩa vụ của chủ sở hữu công ty

    1. Góp vốn đầy đủ và đúng hạn như đã cam kết; trường hợp không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty.
    2. Tuân thủ Điều lệ công ty.
    3. Phải xác định và tách biệt tài sản của chủ sở hữu công ty và tài sản của công ty.
    Chủ sở hữu công ty là cá nhân phải tách biệt các chi tiêu của cá nhân và gia đình mình với các chi tiêu trên cương vị là Chủ tịch công ty và Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.
    4. Tuân thủ quy định của pháp luật về hợp đồng và pháp luật có liên quan trong việc mua, bán, vay, cho vay, thuê, cho thuê và các giao dịch khác giữa công ty và chủ sở hữu công ty.
    5. Thực hiện các nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.
    Như vậy chủ sở hữu công ty phải chịu trách nhiệm về việc góp đầy đủ, đúng hạn vốn đã cam kết trong điều lệ và hồ sơ đăng ký kinh doanh. Trường hợp góp không đủ và đúng hạn như cam kết thì phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty đối với số vốn đã cam kết góp vào công ty. Luật không bắt buộc chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên phải thực hiện nghĩa vụ thông báo với cơ quan đăng ký về việc góp vốn. Tuy nhiên luật quy định nghĩa vụ của chủ sở hữu đối với số vốn đẵ đăng ký góp. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869