DanLuat 2015

Góp vốn Công ty TNHH MTV

Chủ đề   RSS   
  • #124814 19/08/2011

    cobanbonmat

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Góp vốn Công ty TNHH MTV

    Chào luật sư!
    Mình có một thắc mắc như sau: Đối với Công ty TNHH  MTV thì việc góp vốn sẽ như thế nào? Mong luật sư giúp đỡ, cám ơn nhiều
     
    8278 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #124899   20/08/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 76 Luật doanh nghiệp 2005: "Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tăng vốn điều lệ bằng việc chủ sở hữu công ty đầu tư thêm hoặc huy động thêm vốn góp của người khác.

    Chủ sở hữu quyết định hình thức tăng và mức tăng vốn điều lệ. Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc huy động thêm phần vốn góp của người khác, công ty phải đăng ký chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hai thành viên trở lên trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thành viên mới cam kết góp vốn vào công ty."

    Như vậy, nếu công ty tnhh một thành viên mà nhận vốn góp của người khác thì phải chuyển đổi thành công ty tnhh 2 thành viên trở lên.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #124907   20/08/2011

    cobanbonmat
    cobanbonmat

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Caám ơn luật sư đã trả lời. Mình xin lỗi vì nói không rõ ý. Ý mình là muốn hỏi khi mới thành lập cty MTV thì việc góp vốn có giới hạn thời gian và yêu cầu góp đủ theo số Vốn điều lệ không. Hay khi trong quá trình điều hành cần chi như thế nào thì ta bỏ ra bằng số cần chi thôi ? Mong luật sư trả lời giúp, cám ơn nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #125000   20/08/2011

    hoangphuxd
    hoangphuxd

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn
    theo mình được biết thì khi đăng ký mức vốn điều lệ Công ty TNHH MTV (tư nhân) phải góp đủ vốn đã đăng ký trong thời hạn 3 năm kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Thời gian và số lần góp có thể góp đủ môt lần hoặc nhiều lần theo nhu cầu vốn kinh doanh của Công ty.
    Đến thời hạn 3 năm nếu không góp đủ vốn phải đăng ký điều chỉnh lại vốn điều lệ
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-