DanLuat 2015

Góp vốn cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #415614 15/02/2016

    Góp vốn cổ phần

    Xin hỏi luật sư về vấn đề góp vốn trong công ty cổ phần từ doanh nghiệp nông nghiệp 100% vốn nhà nước: Doanh nghiệp chuyên trồng cây cà phê có giiao khoán sản lượng hàng  năm cho người nhận khoán,  giá trị của vườn cây cà phê bao gồm của cả DN và người nhận khoán, giả sử là với tỉ lệ 50-50, vậy khi cổ phần thì phần vốn góp của người nhận khoán có được tính trên tài sản đã có hay không ?. Xin chân thành cảm ơn.

     

     

     
    1724 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440267   01/11/2016

    hangkhuat
    hangkhuat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một số trao đổi như sau:

    Thứ nhất, về số lượng cổ đông trong công ty cổ phần cần phải có ít nhất là 3 cổ đông. Vì thế nếu muốn thành chuyển đổi từ loại hình doanh nghiệp Nhà nước sang hình thức công ty Cổ phần thì ngoài vốn của Nhà nước và của người nhận khoán ra, thì cần phải tìm thêm  ít nhất 1 người nữa cùng góp vốn , theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 110 Luật doanh nghiệp.

    “ Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là 3 và không hạn chế số lượng tối đa”

     

    Thứ hai, tài sản mà người nhận khoán đầu tư vào doanh nghiệp tại thời điểm chuyển đổi có thể được chấp nhận là vốn góp nếu các cổ đông còn lại chấp thuận.

    Giá trị tài sản đó do các cổ đông thỏa thuận định giá hoặc do một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp thực hiện.

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm về các hình thức cổ phần hóa Doanh nghiệp Nhà nước được quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định  59/2011/NĐ-CP  Về chuyển doanh nghiệp 100% vốn nhà nước thành công ty cổ phần :

    “Điều 4. Hình thức cổ phần hóa

    1. Giữ nguyên vốn nhà nước hiện có tại doanh nghiệp, phát hành thêm cổ phiếu để tăng vốn điều lệ.

    2. Bán một phần vốn nhà nước hiện có tại doanh nghiệp hoặc kết hợp vừa bán bớt một phần vốn nhà nước vừa phát hành thêm cổ phiếu để tăng vốn điều lệ.

    3. Bán toàn bộ vốn nhà nước hiện có tại doanh nghiệp hoặc kết hợp vừa bán toàn bộ vốn nhà nước vừa phát hành thêm cổ phiếu để tăng vốn điều lệ.”

    Nếu muốn tìm hiểu kĩ càng hơn về việc chuyển đổi doanh nghiêp Nhà nước sang công ty Cổ phần thì bạn cũng có thể tham khảo thêm trong Nghị định trên.

    Khuất Thu Hằng| CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    Sđt: (+84-4) 3.2899.888 - Email: luatvietkim@gmail.com

    Địa chỉ: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-