DanLuat 2015

Góp vốn bằng xe ôtô có phải nộp lệ phí trước bạ

Chủ đề   RSS   
  • #118551 19/07/2011

    Hoacomay3007

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn bằng xe ôtô có phải nộp lệ phí trước bạ

    Em chào anh !

    Anh cho e hỏi Giám đốc công ty có một chiếc xe ôtô đăng ký tên riêng của Giám đốc, nay muốn chuyển góp vôn vào
    công ty và sang tên Công ty. cho e hỏi khi sang tên từ tên GĐ sang tên Công ty có phải nộp lệ phí trước bạ không ? lệ phí trước bạ phải nộp là bao nhiêu ?
     
    8866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118675   19/07/2011

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1324 lần


    Tài sản cá nhân góp vào vốn công ty phải làm thủ tục sang tên chuyển nhượng sang tài sản, vốn góp của công ty.

    Thuế trước bạ đối với ô tô hiện nay là 20% giá trị bạn ạ. Công ty phải chịu lệ phí trước bạ sang tên.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #118724   19/07/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!
    Xin được thảo luận cùng các bạn về vấn đề này như sau:

    1/ Lệ phí trước bạ hiện nay vẫn thực hiện theo Nghị định số 176/1999/NĐ-CP, được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 80/2008/NĐ-CP. Đến ngày 01/9/2011 cả hai Nghị định này mới hết hiệu lực thi hành và được thay thế bởi Nghị định số 45/2011/NĐ-CP.

    Tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với ô tô quy định tại Nghị định số 80/2008/NĐ-CP như sau:

    Tỷ lệ (%) thu lệ phí trước bạ được quy định như sau:

    3. Ô tô, xe máy, súng săn, súng thể thao là 2%. Riêng:

    d) Ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ từ 10% đến 15%. Căn cứ quy định về tỷ lệ thu lệ phí trước bạ tại điểm này, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định cụ thể tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) cho phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương.

    Như vậy, lệ phí trước bạ đối với ô tô hiện nay khong phải là 20% như HoNguyenTruong70 đã tư vấn.

    2/ Trường hợp mà bạn #0072bc;">Hoacomay3007 đã nêu, khi Giám đốc công ty góp vốn là chiếc ô tô vào công ty mà chiếc ô tô đó trước đây Giám đốc đã nộp lệ phí trước bạ thì nay không phải nộp lệ phí trước bạ nữa. Bởi tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định số 176/1999/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 3. Các trường hợp sau đây không phải nộp lệ phí trước bạ:

    9. Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ sau đó chuyển cho tổ chức, cá nhân khác đăng ký quyền sở hữu, sử dụng không phải nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp sau đây:


    a) Tổ chức, cá nhân, xã viên hợp tác xã đem tài sản của mình góp vốn vào tổ chức liên doanh, hợp doanh, hợp tác xã hoặc khi tổ chức liên doanh, hợp doanh, hợp tác xã giải thể, phân chia tài sản của mình cho tổ chức, cá nhân thành viên;

    Hướng dẫn cho điều khoản này, điểm a khoản 12 Điều 3 Thông tư số 68/2010/TT-BTC quy định như sau:

    Điều 3. Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ.

    Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc các trường hợp sau đây không phải nộp lệ phí trước bạ:


    12. Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ (trừ trường hợp không phải nộp hoặc được miễn nộp theo chính sách hoặc theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền) sau đó chuyển cho tổ chức, cá nhân khác đăng ký quyền sở hữu, sử dụng thì không phải nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp sau đây:

    a) Tổ chức, cá nhân đem tài sản của mình góp vốn vào tổ chức liên doanh, hợp doanh có tư cách pháp nhân (doanh nghiệp nhà nước, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần...) và tổ chức liên doanh, hợp doanh đăng ký quyền sở hữu, sử dụng tài sản đó; hoặc khi các tổ chức liên doanh, hợp doanh giải thể, phân chia tài sản của mình cho các tổ chức, cá nhân thành viên đăng ký quyền sở hữu, sử dụng.

    Trân trọng!


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #118791   20/07/2011

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1324 lần


    Căn cứ Nghị định 45/2011/NĐ-CP ngày 17/06/2011
    thì thuế trước bạ đối với ô tô 15 chỗ trở xuống có điều chỉnh mức tối đa là 20%

    Bạn tham khảo nội dung này nhe:


    Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

    1. Nhà, đất mức thu là 0,5%.

    2. Súng săn, súng thể thao mức thu là 2%.

    3. Tàu thủy, sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy, thuyền, du thuyền, tàu bay mức thu là 1%.

    4. Xe máy mức thu là 2%. Riêng:

    a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc Trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%;

    b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy thấp hơn 5%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%.

    5. Ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô mức thu là 2%.

    R#ff0000;">iêng: Ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) nộp lệ phí trước bạ theo mức từ 10% đến 20%. Căn cứ quy định mức thu lệ phí trước bạ tại khoản này, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định cụ thể mức thu lệ phí trước bạ đối với ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) cho phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương.

    6. Đối với vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy của tài sản quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều này mà phải đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì áp dụng mức thu lệ phí trước bạ tương ứng của từng loại tài sản.

    Mức thu lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại Điều này khống chế tối đa là 500 triệu đồng/1 tài sản, trừ: ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe), tàu bay, du thuyền.

    Cám ơn tư vấn thêm của LS BachThanhDanh!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (20/07/2011)
  • #118818   20/07/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào Luật sư HoNguyenTruong70!

    Đồng ý với Luật sư là theo Nghị định số 45/2011/NĐ-CP thì lệ phí trước bạ đối với xe ô tô dưới 10 chỗ ngồi là từ 10% đến 20%. Nhưng có điều đến ngày 01/9/2011 nghị định này mới được đưa vào áp dụng. Còn tại thời điểm hiện nay thì lệ phí trước bạ đối với xe ô tô vẫn thực hiện theo Nghị định số 80/2008/NĐ-CP, và theo đó thì đối với xe dưới 10 chỗ ngồi, mức lệ phí vẫn là từ 10% đến 15%.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 20/07/2011 10:06:50 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #235556   26/12/2012

    Theo thông tin em biết là phụ thuộc từng khu vực mà có thuế trước bạ khác nhau 

    Hà Nội: 20% xe mới đăng ký lần đầu

                  12 - 15% xe đăng ký lần 2

    Tp Hồ Chí Minh: 15% xe mới đăng ký lần đầu

                                   8 - 10 % xe đăng ký lần 2

    Nói chung mỗi tĩnh và Tp khác nhau

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-