DanLuat 2015

góp vốn bằng xe ô tô cũ

Chủ đề   RSS   
  • #152158 02/12/2011

    minhthu1005

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    góp vốn bằng xe ô tô cũ

     

    Chào cả nhà!    
    Cty em là công ty TNHH.Xếp em mới mua một chiếc ô tô cũ nhưng không có hóa đơn và đã đóng thuế trước bạ rồi.Bây giờ khi góp vốn bằng chiếc ô tô đó thì mình có phải đóng thuế trước bạ nữa không?Và thủ tục ra sao? Nhờ cả nhà giúp em với!

     
    14915 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #152173   02/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào minhthu!
    Xin gửi đến minhthu một số ý kiến sau:
    - Lập biên bản họp hội đồng thành viên để đánh giá chiếc ô tô.
    - Lập biên bản góp vốn (hoặc hợp đồng góp vốn) của thành viên đó bằng giá trị xe ô tô, kèm theo 1 bộ hồ sơ Hợp pháp của ôtô đó do thành viên góp vốn cung cấp.
    - Đến cơ quan thuế để làm tờ khai lệ phí trước bạ (trường hợp góp vốn không phải nộp lệ phí trước bạ nhưng vẫn phải tới cơ quan thuế để khai).
    - Đến CSGT để làm thủ tục đăng ký lại TSCĐ đó mang tên Cty.
    Vấn đề này được các anh chị trên diễn đàn bàn tán khá đầy đủ, minhthu tham khảo link sau để biết: http://danluat.thuvienphapluat.vn/gop-von-vao-cong-ty-co-phan-bang-tai-san-la-o-to-32308.aspx
    Chúc minhthu thành công!
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    minhthu1005 (02/12/2011)
  • #152178   02/12/2011

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn!
    Thông tin mà bạn cung cấp không được rỏ lắm, bạn cần cung cấp thông tin rõ hơn:
    - xếp em mua xe cũ: không có hóa đơn nhưng sao lại có tờ trước bạ?

    Tư vấn như sau:

    Căn cứ điểm 2 Điều 29 Luật doanh nghiệp 2005 qui định như sau:Thành viên công ty TNHH, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:
    a. Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền...
    b. Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Căn cứ điểm 1.1 Mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC (22/12/2003) của Bộ Tài chính hướng dẫn tài sản cố định được trích khấu hao vào chi phí hợp lý phải đáp ứng điều kiện sau: tài sản cố định phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và các giấy tờ hợp pháp khác chứng minh tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh.

    Theo quy định trên, thành viên của công ty góp vốn vào công ty bằng tài sản là bất động sản phải đăng kí góp vốn và chuyển quyền sở hữu cho Công ty.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Cách thức như sau:

    Căn cứ vào Công văn của Cục Thuế TPHCM số 5652 /CT-TTHT ngày 14/06/2007 - trả lời cho Công Ty TNHH SX TM DV Khánh Nhiên - v/v chi phí hợp lý
    Công Ty TNHH SX TM DV Khánh Nhiên: 351 Lạc Long Quân, Phường 5, Quận 11.

    Trả lời văn thư ghi ngày 24/05/2007 của Công ty về chi phí hợp lý, Cục Thuế TP. HCM có ý kiến như sau:
    - Căn cứ Luật Doanh Nghiệp năm 2005;
    - Căn cứ Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ ban hành kèm theo Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Trưởng Bộ Tài Chính;
    - Căn cứ Công văn số 2926 TC/TCT ngày 14/03/2005 của Bộ Tài Chính về chứng từ, thuế đối với tài sản dịch chuyển, góp vốn;
    Trường hợp thành viên Công ty đem phương tiện vận tải là tài sản hợp pháp của cá nhân góp vốn vào Công ty thì Công ty phải quyết định thành lập Hội đồng giao nhận gồm các thành viên bắt buộc là Giám đốc, Kế toán trưởng hoặc Trưởng phòng tài chính, một chuyên gia kỹ thuật am hiểu về loại TSCĐ (trong hay ngoài Công ty), đại diện bên giao tài sản (nếu có) và các thành viên khác do Công ty quyết định. Trong những trường hợp đặc biệt hoặc theo quy định của chế độ quản lý tài chính hiện hành, Công ty mời thêm đại diện cơ quan tài chính trực tiếp quản lý và cơ quan quản lý ngành kinh tế – kỹ thuật (nếu có) cùng tham gia Hội đồng này. Đối với tài sản góp vốn là xe tải thì các bên phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó cho Công ty tại Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải nộp lệ phí trước bạ.
    Nguyên giá để hạch toán TSCĐ và trích khấu hao là giá trị thực tế theo đánh giá của Hội đồng giao nhận dựa trên nguyên tắc nhất trí được ghi tại Biên bản đánh giá tài sản góp vốn hoặc do Cơ quan thuế xác định lại nếu đánh giá chưa phù hợp với giá trị thực tế của tài sản. Thời điểm trích khấu hao là thời điểm được Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đăng ký xe đứng tên Công ty.
    Trường hợp Công ty chưa làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn thì không được hạch toán TSCĐ và trích khấu hao, các khoản chi liên quan đến tài sản này không được tính vào chi phí hợp lý để xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
    Về thủ tục đăng ký tài sản góp vốn, đề nghị Công ty liên hệ Sở Kế Hoạch và Đầu Tư để được hướng dẫn.
    Cục Thuế TP. HCM trả lời để Công ty biết và thực hiện. Nếu có nội dung nào chưa rõ, đề nghị liên hệ trực tiếp với Phòng Tuyên Truyền Hỗ Trợ (Cục Thuế TP.HCM) hoặc Chi Cục Thuế Quận 11 để được hướng dẫn thêm.


    KT. CỤC TRƯỞNG
    Phó Cục Trưởng

    Nguyễn Đình Tấn (đã ký)

    Bạn đã rỏ về vấn đề của mình rồi chứ.
    Trân trọng,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnguyenlaw vì bài viết hữu ích
    minhthu1005 (02/12/2011)

0 Thành viên đang online
-