DanLuat 2015

Góp vốn bằng tài sản thành lập công ty

Chủ đề   RSS   
  • #407904 27/11/2015

    hongthuyttlc

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn bằng tài sản thành lập công ty

    Xin chào Luật sư: Luật sư cho tôi hỏi, Công ty tôi là công ty TNHH có thuê của nhà nước 1 mảnh đất rộng 30.000m2 ( Trả tiền hàng năm), nay công ty muốn dùng 15.000m2 của mảnh đất thuê nói trên để góp vốn liên doanh: Có 2 trường hợp:

    1. Góp vốn liên doanh với 1 công ty cổ phần

    2. Góp vốn với 2 cá nhân khác để thành lập ra 1 công ty cổ phần mới

    ( Cả 2 cách trên công ty TNHH đều chiếm tỷ lệ vốn góp trên 50%)

    Xin hỏi luật sư cách nào hợp lý nhất và thủ tục cần những  gì ạ? 

    Xin cảm ơn luật sư !

     
    2211 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445313   14/01/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn,

    Dựa theo thông tin bạn cung cấp, tôi xin trao đổi lại với bạn một số vấn đề như sau:

    1. Về tài sản góp vốn

    Theo thông tin trên, mảnh đất công ty bạn dự định góp vốn thuộc đối tượng đất thuê của Nhà nước có trả tiền hàng năm nên bạn cần lưu ý quy định sau:

    Luật Đất đai 2013 quy định:
    Điều 175. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm
    1. Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    d) Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định
    Theo quy định này việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuê có trả tiền hàng năm là KHÔNG ĐƯỢC PHÉP. Do đó, bạn chỉ có thể góp vốn bằng tài sản trên đất (nếu có).

    2. Về hình thức liên doanh

    Trong trường hợp công ty bạn có tài sản trên đất, bạn có thể tiến hành thủ tục góp vốn liên doanh theo cả hai cách trên. Nhưng khi tiến hành góp vốn, công ty bạn cần chú ý tiến hành thủ tục trả một phần quyền thuê đất cho Nhà nước để Nhà nước cấp quyền thuê cho pháp nhân mới.

    Về hồ sơ góp vốn, căn cứ vào Hợp đồng liên doanh, liên kết giữa các bên cơ bản bao gồm:

    • Hợp đồng liên doanh, liên kết
    • Biên bản định giá tài sản
    • Biên bản giao  nhận điều chuyển tài sản
    • Biên bản chứng nhận góp vốn
    • Hóa đơn GTGT (trường hợp tài sản cần đăng ký quyền sở hữu)
    • Bộ hồ sơ tài liệu gốc về tài sản.

    ​Về thủ tục: Căn cứ vào hợp đồng góp vốn, các bên tiến hành thẩm định giá và giao nhận tài sản. Việc giao nhận phải lập thành biên bản giao nhận. Bàn giao tài sản phải cùng với hồ sơ đi kèm.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề bạn thắc mắc. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #451143   07/04/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 1369
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn!

    Theo những thông tin sơ bộ mà bạn cung cấp, tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Thứ nhất, về việc góp vốn tài sản bạn cần lưu ý mảnh đất mà công ty bạn dự định góp vốn thuộc đất thuê của nhà nước có trả tiên hàng năm.

    Theo quy định tại điều 175 luật đất đai 2013 qui định: quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm:

    1. Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập được nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có quyền và nghĩa vụ sau đây:

    ............

    d, Góp vốn bằng tài sản sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận góp vốn về tài sản được nhà nước tiếp tục cho thuê đất với mục đích đã được xác định

    Như vậy theo quy định này việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuê có trả tiền hàng năm là không được phép. Do đó bạn chỉ có thể góp vốn bằng tài sản trên đất (nếu có)

    Thứ hai, về hình thức liên doanh 

    Trong trường hợp công ty bạn có tài sản trên đất, bạn có thể tiến hành thủ tục góp vốn liên doanh theo cả hai cách trên. Nhưng khi tiến hành góp vốn công ty bạn cần chú ý trả một phần quyền thuê đất cho nhà nước để nhà nước cấp quyền thuê đất cho pháp nhân mới

    Hồ sơ góp vốn bao gồm:

    Hợp đồng liên doanh, liên kết

    Biên bản định giá tài sản

    Biên bản giao nhận chuyển tài sản

    Biên bản chứng nhận góp vốn

    Hóa đơn GTGT

    Bộ hồ sơ tài liệu gốc về tài sản

    Các bên sẽ tiến hành thẩm định giá và giao nhận tài sản, việc giao nhận phải lập thành biên bản, bàn giao tài sản phải cùng với hồ sơ đi kèm.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-