DanLuat 2015

Góp vốn bằng tài sản là ô tô vào công ty con nắm giữ 100% vốn

Chủ đề   RSS   
  • #133610 23/09/2011

    toan.scott

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn bằng tài sản là ô tô vào công ty con nắm giữ 100% vốn

    Thưa các anh(chị) Luật Sư,công ty chúng tôi là công ty cổ phần;đầu năm 2011 chúng tôi thành lập thêm công ty con (chúng tôi nắm 100% vốn).Công ty tôi điều chuyển xe ôtô Innova xuống dưới hình thức góp vốn liên doanh.Xin hỏi nếu công ty con muốn nhượng bán chiếc xe này thì thủ tục như thế nào ạ ? Cảm ơn các anh(chị) quan tâm tư vấn giúp
     
    7620 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #133643   23/09/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 175 lần
    Lawyer

    Chào bạn #0072bc;">toan.scott !
    Việc công ty bạn thành lập thêm công ty con nghĩa là công ty con đó do 1 chủ sở hữu thành lập là 1 tổ chức. Vì vậy phải tách biệt tài sản của công ty con và công ty mẹ về tài sản. Còn việc bạn nói đem xe ô tô vào liên doanh là sao?
    Bạn phải xác nhận lại rằng công ty mẹ đã thành lập công ty con và một trong những tài sản của công ty con đó là chiếc xe kia ( phải được chuyển tên sang đứng chủ sở hữu là công ty con). Do đó, lúc này tài sản là chiếc xe sẽ do công ty con tự quyền định đoạt.
    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    toan.scott (26/09/2011)
  • #134121   26/09/2011

    toan.scott
    toan.scott

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh AuQuangPhuc.
    Công ty con đó là công ty TNHH một thành viên.Sau khi công ty con thành lập,Công ty mẹ (là công ty tôi - Công ty Cổ Phần) góp vốn bằng tài sản là ôtô Innova 7 chỗ đã qua sử dụng (đứng tên sở hữu là công ty chúng tôi).Tôi muốn hỏi là thủ tục chuyển chủ sở hữu như thế nào ạ ?có xuất hóa đơn V.A.T ko ?
    Trân trọng !
     
    Báo quản trị |  
  • #134146   26/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3717 lần


    Chào #0072bc;">toan.scott!
    Thắc mắc của #0072bc;">toan.scott về thủ tục và hóa đơn thì vào đây:
    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hoi-ve-thu-tuc-gop-von-bang-tai-san-33881.aspx
    Nếu còn gì thắc mắc mời toan.scott tiếp tục hỏi!
    Trân trọng!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    toan.scott (26/09/2011)
  • #134195   26/09/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào #0072bc;" class="TV_TV">toan.scott
    Bạn tham khảo thêm điều 29,30 của Luật DN có quy định rõ như sau:

    Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo uỷ quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.

    2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

    Điều 30. Định giá tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn không phải là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá.

    2. Tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải được các thành viên, cổ đông sáng lập định giá theo nguyên tắc nhất trí; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn so với giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì các thành viên, cổ đông sáng lập liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

    3. Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do doanh nghiệp và người góp vốn thoả thuận định giá hoặc do một tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận; nếu tài sản góp vốn được định giá cao hơn giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì người góp vốn hoặc tổ chức định giá và người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cùng liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bằng số chênh lệch giữa giá trị được định và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    toan.scott (26/09/2011)
  • #134328   26/09/2011

    toan.scott
    toan.scott

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn anh nguyenkhanhchinh và chị thuythuythao.
     
    Báo quản trị |  
  • #137226   05/10/2011

    nghiavanhn
    nghiavanhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     Thưa các anh( chị) em cũng có câu hỏi tương tự như câu hỏi trên và xếp em muốn lựa chọn hình thức nào mất ít chi phí nhất.
    1> Cty mẹ bán ô tô cho cty con 100% vốn công ty mẹ thì phải xuất hóa đơn theo định giá và phải chịu lệ phí trước bạ? lệ phí này có phải 2% không ạ( ô tô bên e có 5 chô ngồi ạ)
    2> Hình thức cty mẹ góp vốn cho cty con thì không mất lệ phí trước bạ nhưng sẽ không có hóa đơn để khấu trừ VAT phải không ạ? nhưng e ko biết khi cty mẹ góp cho công ty con rồi thì phần thuế của cái  ô tô ở Cty mẹ sẽ thế nào ạ? và cái hình thức này có phải làm thay đổi đăng kí kinh doanh không?
    Rất mong nhận được sự tư vấn của anh(chị)!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-