Góp vốn bằng quyền sử dụng đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #480274 28/12/2017

    dinhanh33117

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn bằng quyền sử dụng đất ở

    Luật Sư cho tôi hỏi tôi muốn góp vốn bằng 500 m2 đất ở tại Tp.HCM vào công ty F với mục đích đầu tư xậy dựng nhà ở đêỷ bán thì có được không ?

     
    5039 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #480801   31/12/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1877)
    Số điểm: 10768
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1148 lần
    Lawyer

    Thep pháp luật doanh nghiệp hiện hành, các cá nhân và chủ thể có quyền thành lập doanh nghiệp, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý trừ các trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014. Theo đó Điều 35 Luật doanh nghiệp quy định về Tài sản góp vốn:
    Điều 35. Tài sản góp vốn
    1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.
    2. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn.
    Vậy trong trường hợp này bạn có quyền góp vốn bằng quyền sử dụng mảnh đất khi có các điều kiện để cá nhận được sử dụng quyền sử dụng đất của mình để góp vốn vào công ty với múc đích xây dựng nhà ở với các điều kiện như sau:
    - Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
    - Đất không có tranh chấp;
    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
    - Trong thời hạn sử dụng đất.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #480814   31/12/2017

    dinhanh33117
    dinhanh33117

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy Luật Sư cho tôi hỏi thì có vi phạm pháp luật về đất đai không ạ. xin cảm ơn Luật Sư 

     
    Báo quản trị |  
  • #481031   03/01/2018

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Nếu thửa đất 500 m2 của bạn đáp ứng các điều kiện về chuyển nhượng quyền sử dụng đật thì khi bạn góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty F thì sau khi thực hiện các thủ tục chuyển quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đất đai thì công ty F là người sử dụng 500m2 đất đó, bạn không phải là người sử dụng đất hợp pháp nữa bạn chỉ còn các quyền của thành viên công ty/cổ đông công ty theo quy định của pháp luật và điều lệ công ty khi Công ty có dự định đầu tư vào thửa đất đó. Vì vậy, công ty có thể sử dụng đất đó vào mục đích kinh doanh: đầu tư xây dụng nhà ở để bán.

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    nupacachjlonmama (04/01/2018)
  • #481458   08/01/2018

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 528 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Ngoài những tư vấn nêu trên của Luật sư thì một điều hết sức quan trọng đó là:

    Việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì phải chuyển mục đích sử dụng đất từ đất được nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất có thu tiền sử dụng đất hoặc số tiền sử dụng đất không có nguồn sách từ ngân sách nhà nước. Vì vậy bạn phải xem QSDĐ của mình được nhà nước giao đất có thu tiền hay không có thu tiền để lấy đó làm căn cứ xử lý những vấn đề tiếp theo.

    Trân trọng!

     

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #482322   15/01/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1877)
    Số điểm: 10768
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1148 lần
    Lawyer

    Đã được các bạn trả lời rồi

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #482343   15/01/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1877)
    Số điểm: 10768
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1148 lần
    Lawyer

    Nếu bạn thực hiện đúng các thủ tục thì không có gì là vi phạm nhé

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.