Góp vốn bằng quyền sử dụng đất có phải đóng thuế TNCN, phí trước bạ không?

Chủ đề   RSS   
  • #514840 28/02/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9124
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Góp vốn bằng quyền sử dụng đất có phải đóng thuế TNCN, phí trước bạ không?

    Về vấn đề thuế thu nhập cá nhân, vì việc góp vốn không phát sinh thu nhập nên không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

    Đối với lệ phí trước bạ, theo khoản 1 Điều 36 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định:

    "a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;”

    Mặt khác theo quy định tại điểm a khoản 17 Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC cũng có quy định như sau:

    "Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ (trừ trường hợp được miễn nộp lệ phí trước bạ) chuyển cho tổ chức, cá nhân khác đăng ký quyền sở hữu, sử dụng được miễn nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp sau đây:

    a) Tổ chức, cá nhân, xã viên hợp tác xã đem tài sản của mình góp vốn vào doanh nghiệp, tổ chức tín dụng, hợp tác xã hoặc khi doanh nghiệp, tổ chức tín dụng, hợp tác xã giải thể hoặc phân chia hoặc rút vốn cho tổ chức, cá nhân thành viên tài sản mà tổ chức, cá nhân thành viên đã góp trước đây”

    Như vậy, việc dùng giá trị quyền sử dụng đất để góp vốn vào công ty sẽ không chịu thuế thu nhập cá nhân và không phải đóng lệ phí trước bạ.

     
    5949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận