DanLuat 2015

Góp vốn bằng Hợp đồng cho thuê sau khi thắng thầu có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #462616 27/07/2017

    Góp vốn bằng Hợp đồng cho thuê sau khi thắng thầu có được không?

    Chào các a/c

    Cho tôi hỏi trường hợp sau:

    Công ty A và 1 cty B liên danh và thắng thầu cho thuê 10 năm. Tuy nhiên sau vài năm Cty A và cty B (cùng 1 số pháp nhân, cá nhân khác, ví dụ : Cty C, Cty D) thành lập cty cổ phần và chuyển hợp đòng đó sang choc ty mới (kiểu như lấy giá trị còn lại của hợp đồng thành vốn góp) thì có vấn đề gì ko? Bên thuê có cơ sở pháp lý để đồng ý ko?

    Xin cám ơn.

     
    700 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462685   27/07/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn,

    Do thông tin bạn đưa ra không đầy đủ, đó là bạn chưa cho biết việc bên A và B có quyền như thế nào đối với việc thắng thầu thuê gì đó. Tuy nhiên bạn có thể dựa vào 02 căn cứ sau để giải đáp câu hỏi của bạn:

    Thứ nhất: Quy định tại điều 35 Luật DN 2014:

    "Điều 35. Tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

    2. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn."

    Thứ hai: Quy định tại khoản 1 điều 105 và quy định tại điều 115 Bộ luật dân sự 2015:

    "Điều 105. Tài sản

    1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản."

    Điều 115. Quyền tài sản

    Quyền tài sản là quyền trị giá được bằng tiền, bao gồm quyền tài sản đối với đối tượng quyền sở hữu trí tuệ, quyền sử dụng đất và các quyền tài sản khác.

    Nếu không hiểu hoặc còn điều gì thắc mắc thì gọi mình qua số: 0979 473 688

    ....

    Trân trọng

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-