Góp không đủ và không đúng hạn mức vốn điều lệ điều chỉnh tăng

Chủ đề   RSS   
  • #302194 13/12/2013

    kymcovn

    Sơ sinh


    Tham gia:26/07/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Góp không đủ và không đúng hạn mức vốn điều lệ điều chỉnh tăng

    Cty tôi là cty TNHH hai thành viên. Năm 2012, do dự định triển khai dự án mới tại Bình Dương nên có điều chỉnh tăng vốn điều lệ. Đến tháng 7/2012 thì được cấp phép và ngay sau đó các thành viên đã chuyển một phần vốn góp điều chỉnh tăng. Tuy nhiên do một số nguyên nhân khách quan, sau đó dự án tại Bình Dương không triển khai nữa, các thành viên không muốn góp tiếp phần vốn đã điều chỉnh tăng nên tháng 1/2013 cty đã gửi hồ sơ điều chỉnh giảm vốn.

    Do vướng mắc trong việc giải trình và cam kết, hồ sơ giảm vốn đến nay vẫn chưa được cấp phép. Vậy luật sư cho tôi hỏi nếu cuối cùng hồ sơ giảm vốn không được cấp phép thì cty có bị phạt "Không góp vốn đủ và đúng hạn" không? Việc không đúng hạn tính từ thời điểm nào? (Trong hồ sơ điều chỉnh tăng vốn ban đầu cam kết là góp đủ vốn ngay sau khi được cấp phép). Xin cảm ơn Luật sư

     
    8755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302362   14/12/2013

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 346 lần


    Điều 39 (Luật Doanh nghiệp). Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ và đúng hạn bằng loại tài sản góp vốn như đã cam kết. Trường hợp thành viên thay đổi loại tài sản góp vốn đã cam kết thì phải được sự nhất trí của các thành viên còn lại; công ty thông báo bằng văn bản nội dung thay đổi đó đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày chấp thuận sự thay đổi.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải thông báo bằng văn bản tiến độ góp vốn đăng ký đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn và phải chịu trách nhiệm cá nhân về các thiệt hại cho công ty và người khác do thông báo chậm trễ hoặc thông báo không chính xác, không trung thực, không đầy đủ.

    2. Trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ của thành viên đó đối với công ty; thành viên đó phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.

    3. Sau thời hạn cam kết lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp đủ số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

    b) Huy động người khác cùng góp vốn vào công ty;

    c) Các thành viên còn lại góp đủ số vốn chưa góp theo tỷ lệ phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty.

    Sau khi số vốn còn lại được góp đủ theo quy định tại khoản này, thành viên chưa góp vốn theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và công ty phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật này.

    Như vậy, trong trường hợp của Công ty bạn, nếu tất cả các thành viên không góp đủ vốn theo cam kết thì được coi là khoản nợ của thành viên đó với Công ty và chịu trách nhiệm các thiệt hại phát sinh.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    kymcovn (10/02/2014)
  • #327655   10/06/2014

    MINHTRANGNGA
    MINHTRANGNGA

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy là không bị cơ quan nhà nuoc phạt mà chỉ công ty phạt và làm lại giấy phép kinh doanh phai  không? Thưa Luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội