DanLuat 2015

Gói thầu tôn tạo di tích, văn hoá tín ngưỡng

Chủ đề   RSS   
  • #386995 09/06/2015

    Gói thầu tôn tạo di tích, văn hoá tín ngưỡng

    Luật sư cho em hỏi:

    Em có dự án về tôn tạo di tích lịch sử, văn hoá tín ngưỡng. Dự án của em có nằm trong các gói thầu chỉ định thầu hay không?

    Xin luật sư chỉ rõ cho em nằm ở điều khoản luật nào.

    Em xin cảm ơn!

     
    1874 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440294   01/11/2016

    Giaptrang.
    Giaptrang.

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi.

    Dựa vào thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin đưa ra một số ý kiến sau:

    Theo quy định tại Điều 22 Luật Đấu thầu về chỉ định thầu thì các trường hợp chỉ định nhà thầu như sau:

    Chỉ định thầu đối với nhà thầu được áp dụng trong các trường hợp sau đây:

    a) Gói thầu cần thực hiện để khắc phục ngay hoặc để xử lý kịp thời hậu quả gây ra do sự cố bất khả kháng; gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước; gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây nguy hại trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của cộng đồng dân cư trên địa bàn hoặc để không ảnh hưởng nghiêm trọng đến công trình liền kề; gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách;

    b) Gói thầu cấp bách cần triển khai nhằm mục tiêu bảo vệ chủ quyền quốc gia, biên giới quốc gia, hải đảo;

    c) Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa phải mua từ nhà thầu đã thực hiện trước đó do phải bảo đảm tính tương thích về công nghệ, bản quyền mà không thể mua được từ nhà thầu khác; gói thầu có tính chất nghiên cứu, thử nghiệm; mua bản quyền sở hữu trí tuệ;

    d) Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế xây dựng được chỉ định cho tác giả của thiết kế kiến trúc công trình trúng tuyển hoặc được tuyển chọn khi tác giả có đủ điều kiện năng lực theo quy định; gói thầu thi công xây dựng tượng đài, phù điêu, tranh hoành tráng, tác phẩm nghệ thuật gắn với quyền tác giả từ khâu sáng tác đến thi công công trình;

    đ) Gói thầu di dời các công trình hạ tầng kỹ thuật do một đơn vị chuyên ngành trực tiếp quản lý để phục vụ công tác giải phóng mặt bằng; gói thầu rà phá bom, mìn, vật nổ để chuẩn bị mặt bằng thi công xây dựng công trình;

    e) Gói thầu cung cấp sản phẩm, dịch vụ công, gói thầu có giá gói thầu trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định của Chính phủ phù hợp với điều kiện kinh tế - xã hội trong từng thời kỳ.

    Như vậy, chỉ áp dụng chỉ định thầu đối với những gói thầu thuộc các trường hợp được quy định ở trên. Gói thầu của bạn là gói thầu về tôn tạo di tích lịch sử, tín ngưỡng văn hóa không thuộc trường hợp quy định trên nên không nằm trong gói thầu chỉ định thầu theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật đấu thầu 2013 .

    Giáp Thị Trang CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.2694744- E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội/ CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-