DanLuat 2015

Giúp việc gia đình xin nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #449976 20/03/2017

    dmmbcmknttrtc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giúp việc gia đình xin nghỉ việc

    Chào các anh, chị!

    Gần đây em có đi làm giúp việc gia đình thông qua một trung tâm giới thiệu việc. Khi đó em có kí một hợp đồng lao động mà trung tâm giữ 1 bản, chủ thuê giữ 1 bản, bản thân em không cầm bản nào. Nội dung em cũng không rõ ràng lắm, chỉ nhìn qua thấy ghi thử việc 7 ngày, ưng thì làm 6 tháng gì đó. Sau hơn một tháng em cảm thấy không muốn làm việc nữa nên xin nghỉ, nhưng chủ thuê không chịu và vẫn giữ chứng minh nhân dân của em. Họ có bảo tìm được người khác mới để em nghỉ nhưng đã gần một tháng nữa vẫn chưa thấy gì. Chủ thuê khó tính và quá nhiều phàn nàn, em thực sự không muốn ở lâu hơn được nữa. Mong anh chị chỉ cho em cách hủy bỏ công việc. Trường hợp em tự bỏ về mà không xin phép cũng không lấy lại chứng minh nhân dân thì có bị sao không?

    Cảm ơn anh chị!

     
    2083 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449998   20/03/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn,

    Với câu hỏi của bạn thì tôi xin tư vấn như sau:

    - Thứ nhất, đối với việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì tại khoản 2, điều 180 Bộ luật lao động 2012 có quy định: "2. Thời hạn của hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình do hai bên thoả thuận. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất kỳ khi nào nhưng phải báo trước 15 ngày." Như vậy, bạn đã báo trước gần 01 tháng nên bạn hoàn toàn có quyền không làm việc cho bên thuê nữa.

    - Thứ hai, Về việc giữ giấy chứng minh nhân dân của bạn thì tại khoản 3 điều 183 Bộ luật lao động có quy định:

    "Điều 183. Những hành vi bị nghiêm cấm đối với người sử dụng lao động

      3. Giữ giấy tờ tùy thân của người lao động."

    Như vậy, việc người sử dụng lao động giữ giấy chứng minh nhân dân của bạn là vi phạm pháp luật về lao động và sẽ bị xử phạt theo khoản 2 điều 20 nghị định 95/2013/NĐ-CP:

    " Điều 20. Vi phạm quy định về lao động là người giúp việc gia đình

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giữ giấy tờ tùy thân của người giúp việc gia đình."

    Từ những phân tích trên thì bạn nên thương lượng lại với người sử dụng lao động, nếu như người sử dụng lao động vẫn chưa trả lại chứng minh nhân dân, chưa cho bạn nghỉ việc và giải quyết chế độ lương theo thỏa thuận thì bạn nên gặp chủ tịch ủy ban nhân dân phường xã để tố cáo hành vi vi phạm pháp luật của người sử dụng lao động, nếu không thuộc thẩm quyền xử phạt của chủ tịch ủy ban nhân dân phường xã thì sẽ kiến nghị lên chủ tịch quận huyện để ra quyết định xử phạt người sử dụng lao động theo đúng thẩm quyền.

    ----

    Trân trọng

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    dmmbcmknttrtc (21/03/2017)

0 Thành viên đang online
-