Giúp mình câu hỏi về lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #238297 08/01/2013

    hakhuyen92

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 4 lần


    Giúp mình câu hỏi về lao động?

    Khi hết hạn hợp đồng lao động theo công việc nhưng người lao động vẫn tiếp tục làm việc thêm 20 ngày mà không có hợp đồng lao động mới, công ty mới cho người lao động nghỉ việc. Theo Khoanr2, Điều 27, Bộ Luật lao động có quy định trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký hợp đồng mới.... Như vậy, trong trường hợp này, công ty cho người lao động nghỉ việc có đúng không? Nếu công ty sai thì người lao động khiếu nại như thế nào?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 08/01/2013 11:13:46 CH sửa chính tả tiêu đề
     
    4789 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238525   09/01/2013

    takeshilaw
    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 63 lần


    tớ có ý khác với  huynhquangphat 1 tí, đó là người lao động và người SDLĐ được thương lượng trong vòng 30 ngày. theo đó thì NLĐ và NSDLĐ phải thực hiện hợp đồng cũ trước khi kí hợp đồng mới. do đó, trong vòng 20 ngày, tức là chưa hết thời hạn 30 ngày thì 2 bên có quyền chấm dứt HĐ bất cứ lúc nào

    Dương Văn Tín

    Giám đốc - Công ty TNHH Hạt Giống Đầu Tư

    email: info.seedinvestments@gmail.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    Miễn phí tư vấn lần đầu cho doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  
  • #238537   09/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    takeshilaw viết:

    tớ có ý khác với  huynhquangphat 1 tí, đó là người lao động và người SDLĐ được thương lượng trong vòng 30 ngày. theo đó thì NLĐ và NSDLĐ phải thực hiện hợp đồng cũ trước khi kí hợp đồng mới. do đó, trong vòng 20 ngày, tức là chưa hết thời hạn 30 ngày thì 2 bên có quyền chấm dứt HĐ bất cứ lúc nào

    Nếu theo ý này sẽ không trả lời được các câu hỏi sau:

    Trong thời gian làm việc như vậy thì NLĐ và NSDLĐ ràng buộc với nhau bằng gì, quyền và nghĩa vụ giữa hai bên sẽ ra sao, nếu có tranh chấp thì cơ sở nào để giải quyết,...

    Như vậy thì quá bất cập, quyền lợi của NLĐ rất dễ bị xâm hại.

     
    Báo quản trị |  
  • #238682   10/01/2013

    takeshilaw
    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 63 lần


    huynhquangphat viết:

     

    takeshilaw viết:

     

    tớ có ý khác với  huynhquangphat 1 tí, đó là người lao động và người SDLĐ được thương lượng trong vòng 30 ngày. theo đó thì NLĐ và NSDLĐ phải thực hiện hợp đồng cũ trước khi kí hợp đồng mới. do đó, trong vòng 20 ngày, tức là chưa hết thời hạn 30 ngày thì 2 bên có quyền chấm dứt HĐ bất cứ lúc nào

     

     

    Nếu theo ý này sẽ không trả lời được các câu hỏi sau:

    Trong thời gian làm việc như vậy thì NLĐ và NSDLĐ ràng buộc với nhau bằng gì, quyền và nghĩa vụ giữa hai bên sẽ ra sao, nếu có tranh chấp thì cơ sở nào để giải quyết,...

    Như vậy thì quá bất cập, quyền lợi của NLĐ rất dễ bị xâm hại.

    theo mình thì hai bên hiện tại vẫn đang trong giai đoạn thương lượng với nhau, do đó, họ chỉ thực hiện công việc mà hợp đồng trước đó đã xác định, còn về quyền và nghĩa vụ thì các bên có thể hoàn toàn chấm dứt hợp đồng bất cứ lúc nào. chứ ko tại sao lại đưa ra 1 khoản thời gian dài như thế khi mà các bên đã hết hạn hợp đồng,mà theo mình nghỉ thì NLĐ cũng có quyền đơn phương chấm dứt HĐ mà, như thế đâu có bất lợi gì?

    Dương Văn Tín

    Giám đốc - Công ty TNHH Hạt Giống Đầu Tư

    email: info.seedinvestments@gmail.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    Miễn phí tư vấn lần đầu cho doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  
  • #238788   10/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 78966
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3753 lần


    Cái này mình nhớ có bàn bạc đã lâu trên dân luật, rùm beng một thời hoàng kim rồi, các bạn thử tìm xem nhé, mình không có thời gian để lục lại. Đại loại nhớ thế này:

    - Nếu là HĐLĐ lần thứ 1, hiểu như bạn 

    - Nếu là HĐLĐ lần thứ 2, không nhớ nữa....

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #243134   02/02/2013

    tớ có chút ý kiến thế này:

    theo quy định tại khoản 2 Điều 27: "người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn."

    Như vậy trường hợp như bạn nói là hết thời hạn hợp đồng thư nhất nhưng NLĐ vẫn tiếp tục làm việc trong 20 ngày  và sau đó NSDLĐ chấm dứt HĐ là trái với quy định của pháp luật. Vì pháp luật cho phép trong khoảng thời gian 30 ngày này thì các bên được lựa chọn hình thức của hợp đồng mới( HĐ xác định thời hạn hoặc HĐ không xác định thời hạn) chứ không cho phép NSDLĐ chấm dứt HĐLĐ với NLĐ.

     
    Báo quản trị |