DanLuat 2015

giúp em với

Chủ đề   RSS   
  • #401278 02/10/2015

    lephuongtrinh18011998

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giúp em với

    cho em hỏi với ạ? em có quen một anh sỹ quan, nhưng sơ yếu lí lịch nhà em không tốt, ông ngoại và ông nội e đi lính ngụy, bố em trốn nghĩa, không có gì tốt cả, em đang rất lo lắng, nếu như vậy em và anh ấy có cưới nhau được không ạ
     
    3516 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401528   05/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13367)
    Số điểm: 92326
    Cảm ơn: 3014
    Được cảm ơn 4644 lần
    SMod

    Trả lời: được

     
    Báo quản trị |  
  • #401534   05/10/2015

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (123)
    Số điểm: 924
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    re

    Chào bạn, Theo quy định của luật hôn nhân gia đình thì được. Theo quy định trong nội bộ nghành công an thì: ngành công an có đặc thù riêng, phải tuân thủ những nguyên tắc hoạt động quy định tại Điều 5 Luật Công an nhân dân nước CHXHCNVN (sửa đổi, bổ sung năm 2008) là: "1. Công an nhân dân đặt dưới sự lãnh đạo tuyệt đối, trực tiếp về mọi mặt của Đảng Cộng sản Việt Nam, sự thống lĩnh của Chủ tịch nước, sự thống nhất quản lý của Chính phủ và sự chỉ huy, quản lý trực tiếp của Bộ trưởng Bộ Công an. 2. Công an nhân dân được tổ chức tập trung, thống nhất và theo cấp hành chính từ trung ương đến cơ sở. 3. Hoạt động của Công an nhân dân phải tuân thủ Hiến pháp và pháp luật; cấp dưới phục tùng cấp trên; dựa vào nhân dân và chịu sự giám sát của nhân dân; bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân." Mà theo quy định của ngành công an nhân dân, mỗi cán bộ chiến sĩ khi xây dựng gia đình phải có lập trường, tư tưởng vững vàng, xác định tương lai hạnh phúc của mình thật sự chín chắn để quyết định đi đến hôn nhân. Nếu đã xác định lập trường tư tưởng thì mỗi cán bộ, chiến sĩ phải tự viết đơn xin tìm hiểu gia đình, viết hai đơn, một đơn nộp cho đơn vị công tác, một đơn nộp cho Phòng tổ chức cán bộ. Thời gian tìm hiểu từ ba đến sáu tháng, tùy thuộc vào mức độ tình cảm của hai bên. Qua thời gian tìm hiểu và quyết định đi đến hôn nhân thì bản thân phải tự viết đơn xin xây dựng gia đình như trình tự trên. Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân phải động viên người bạn đời của mình kê khai lý lịch cho thật đầy đủ. Trong lý lịch phải khai cả ba đời; quá trình hoạt động của ba đời trước và sau năm 1975; có ai theo "chế độ cũ" không? Có thân nhân xuất cảnh không? Có theo tôn giáo nào không?... Phòng Tổ chức cán bộ sẽ thẩm tra, xác minh người sẽ dự định cưới và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc. Thời gian thẩm tra, xác minh từ 2 đến 4 tháng, nếu không có gì trở ngại thì Phòng Tổ chức cán bộ sẽ gửi Thông báo cho phép xây dựng gia đình đến đơn vị công tác, lúc đó các bên mới tiến hành đăng ký kết hôn và tổ chức cưới. Trường hợp lý lịch không phù hợp thì Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân chỉ có 2 con đường lựa chọn: - Sự nghiệp - Tình yêu Do vậy bạn cần cân nhắc kỹ trước khi quyết định.

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #401535   05/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13367)
    Số điểm: 92326
    Cảm ơn: 3014
    Được cảm ơn 4644 lần
    SMod

    Người ta hỏi về cưới sỹ quan chứ có phải công an đâu ?

     
    Báo quản trị |  
  • #401546   05/10/2015

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (123)
    Số điểm: 924
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    sỹ quan nó là cái gì ??? 

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #401559   06/10/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Sĩ quan là tên gọi của người có cấp bậc từ thiếu uý uý trở lên, không phân biệt trong CA hay QĐ. 

    Hướng thăng quân hàm: chiến sĩ (binh nhất, binh nhì) ---> hạ sĩ quan (hạ sĩ, trung sĩ, thượng sĩ) ----> sĩ quan (thiếu uý, trung uý, thượng uý, đại uý, thiếu tá, trung tá, thượng tá, đại tá, thiếu tướng, trung tướng, thượng tướng và đại tướng...)

    Trong CA và QĐ đều có quy định về việc người mình lập gia đình, bên CA khó hơn một chút!

    Cập nhật bởi khoathads ngày 06/10/2015 08:53:18 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #401652   06/10/2015

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (123)
    Số điểm: 924
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    re

    Chúng ta vẫn biết là như vậy, nhưng theo cách nói của đồng chí ntdieu thì sĩ quan là ko thuộc lực lượng công an/quân đội, mình muốn hỏi "sỹ quan" mà bạn ấy nói đến là cái gì :))

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #401659   06/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13367)
    Số điểm: 92326
    Cảm ơn: 3014
    Được cảm ơn 4644 lần
    SMod

    Người "sỹ quan" mà bạn ấy nói tới là sỹ quan trong quân đội, không phải công an.

     
    Báo quản trị |  
  • #401668   06/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Tôi cũng nghĩ câu hỏi này là muốn nói đến "sĩ quan" trong quân đội.

    Trong ngành công an tất nhiên cũng có sĩ quan nhưng quy định về điều kiện kết hôn của ngành là đối với "Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân" như bạn nêu trong bài viết, chứ không chỉ đối với sĩ quan như bên quân đội.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-