DanLuat 2015

giúp em về vấn đề chia thừa kế với !

Chủ đề   RSS   
  • #379387 16/04/2015

    giúp em về vấn đề chia thừa kế với !

    Vd: Trước khi ông A chết, có lập di chúc cho T = xx triệu, D= xx triệu .Di sản ông A để lại xx triệu.

    Em chia thừa kế theo di chúc trước rồi đến chia thừa kế người không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Sau khi đã chia thừa kế theo di chúc, chia thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc xong, thì di sản còn lại của ông A là xx triệu. Vậy số di sản còn lại này em có thể đem đi chia thừa kế theo pháp luật được không ?

     

     
    2480 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379430   16/04/2015

    bapthanh
    bapthanh

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    bạn cho ví dụ cụ thể nói chung chung khó hiểu và khó giải quyết

     
    Báo quản trị |  
  • #379442   16/04/2015

    Ông A có vợ là bà B và có các con là C,D và E. Anh C có vợ là K và có các con là M,N. Năm 2003 bà B chết biết rằng khối tài sản chung của ông A và bà B là 1 tỷ đồng. Năm 2008 C bị tai nạn lao động chết di sản thừa kế của C để lại trị giá 300 triệu. Năm 2005 ông A kết hôn với bà H và có con là T. Năm 2009 ông A lập di chúc cho T 300 triệu, E là 200 triệu. Năm 2010 ông A chết bù vào chi phí mai táng ông A hết 5 triệu đồng. Biết ông A và bà H đã tạo lập một khối tài sản chung trị giá 400 triệu. Hãy chia thừa kế cho tình huống trên

    B1: Em chia thừa kế theo pháp luật mà di sản bà B để lại.

    B2: Di sản thừa kế của C để lại em chia thừa kế theo pháp luật.

    B3: ông A chết để lại di sản . Em chia thừa kế theo di chúc trước rồi đến chia thừa kế người không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Sau khi đã chia thừa kế theo di chúc, chia thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc xong, thì di sản còn lại của ông A là xx triệu. Vậy số di sản còn lại này em có thể đem đi chia thừa kế theo pháp luật được không ?

    Cập nhật bởi hoangan233 ngày 17/04/2015 02:41:39 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #379471   16/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào các bạn.

    Các bạn nên đọc bài viết của thành viên QuyetQuyen tại đây sẽ có ích:

    http://thongtintuvanphapluat.blogspot.com/2013/06/kinh-nghiem-lam-bai-tap-chia-thua-ke.html

     
    Báo quản trị |  
  • #379519   17/04/2015

    bapthanh
    bapthanh

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    B1: A+B=1 tỉ => Di sản B để lại = 500tr

    Theo điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS thì hàng thừa kế theo pháp luật của B là: A, C, D, E.

    • A=C=D=E=1/4x 500=125tr.

    B2: C có 300tr

    Theo điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS thì hàng thừa kế theo pháp luật của C là: A, K, M, N

    • A=K=M=N= 1/4x300= 75tr.

    B3: xem lại câu hỏi vì đầu bài cho không nói C để lại di chúc cho ai cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #379597   17/04/2015

    B3: Em viết nhầm thật ra là ông A

    Em giải bài như sau: 

    -Năm 2003bà B chết, tài sản của bà B sau khi chết:

    Tài sản chung: A+B= 1 tỷ : 2 => A= 500tr, B= 500tr

    => Tổng di sản bà B là 500tr

    - Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 675 BLDS do bà B chết không để lại di chúc nên di sản bà B được chia thừa kế theo pháp luật:

    + Căn cứ Điều 676 những người thừa kế theo pháp luật: A, C, D và E.

    500tr : 4 = 125tr/ suất ( A,C,D,E)

    -Năm 2008 C bị tai nạn chết di sản thừa kế của C là 300tr thì chia thừa kế theo pháp luật

    + Căn cứ Điều 676 BLDS thì những người thừa kế theo pháp luật: K, A, M, N.

    425tr : 4 = 106.25tr/ suất ( K, A, M, N )

    -Năm 2005 ông A kết hôn với H, năm 2008 ông A có lập di chúc đến năm 2010 ông A chết tổng di sản của ông A được lấy ra 5 triệu làm phí mai táng.

    + Tài sản của ông A sau khi chết:

    Tài sản chung: A + H = 400tr : 2 => A=200tr, H=200tr.

    ->Tổng di sản của ông A là = 500tr + 125tr + 200tr + 106.25tr

                          =931.25tr - 5tr = 926.25tr

    + Căn cứ khoản 1 Điều 633 BLDS thời điểm mở thừa kế của ông A năm 2010.

    o Những người nhân được thừa kế theo di chúc: T, E.

    T= 300tr, E= 200tr.

    + Căn cứ Điều 669 BLDS thì bà H được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc:

    o Giả sử ông A chết không di chúc : 926.25tr : 5 = 185.25tr/ suất.

    o 1 suất thừa kế bắt buộc tại Điều 669:

    = 2/3 x 185.25 = 123.5tr.

    -> Vậy bà H nhận được 123.5tr.

    => Vậy di sản còn lại của ông A = 926.25 - 300 - 200 - 123.25

      = 302.75tr.

    + Số di sản còn lại chưa được định đoạt của ông A sẽ chia theo pháp luật.

    o Những người được hưởng theo pháp luật: H, T, C, D, E.

    302.75tr : 5 = 60.25tr/ suất.

    - Tài sản của C được hưởng thừa kế theo pháp luật từ ông A sẽ do con ruột của C là M ,N

     thừa kế thế vị ( Căn cứ Điều 677 BLDS ).

    60.55tr : 2 = 30.275tr.

    * Nhờ mọi người kiểm tra lại giúp em với. Em cảm ơn trước ạ !

     

    Cập nhật bởi hoangan233 ngày 17/04/2015 02:59:16 CH
     
    Báo quản trị |