DanLuat 2015

Giúp em về phần chia thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #195510 21/06/2012

    xinkzaikute

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giúp em về phần chia thừa kế

    Các lawyer cho em hỏi về vài thắc mắc cá nhân này nha:

    Thứ 1 : Đối với 1 bài tập chia thừa kế mà mình vừa phải chia di sản thừa kế cho những người không phụ thuộc vào di chúc( tức là những người phải chia theo điều 669) và vừa phải chia cho những người nằm trong di chúc thì mình sẽ phải chia cho những người nào trước những người nào sau?

    Thứ 2 : Một người vừa được chia theo di chúc vừa nằm trong diện được hưởng di sản ko phụ thuộc vào nội dung di chúc nhưng nếu chia theo di chúc thì phần di sản người này được nhận lại ít hơn 2/3 suất chia theo phap luật vậy mình sẽ chia cho người này theo điều 669 nhưng sau khi người này được hưởng theo điều 669 rồi thì phần di sản trong di chúc của người này có được hưởng nữa không ? theo em thì 1 người chỉ được hưởng theo di chúc or được hưởng theo điều 669 mà thôi.. trong trường hợp có phần di sản ko được định đoạt thì những người này mới được hưởng 2 lần !

    Cập nhật bởi xinkzaikute ngày 21/06/2012 11:51:20 CH Cập nhật bởi xinkzaikute ngày 21/06/2012 08:40:38 CH
     
    3486 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195602   21/06/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    TH1/ Chia theo Điều 669.Di chúc là ý chí của người để lại di sản nên ta phải tôn trọng, phải chia theo di chúc trước sau đó sẽ xem có những người thuộc Điều 669 thì phải đảm bảo quyền lợi cho họ.

    TH2/ Người đã được hưởng theo di chúc (như em nêu) thì không được hưởng theo theo Điều 669 nữa em à.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 21/06/2012 10:13:46 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #195667   22/06/2012

    xinkzaikute
    xinkzaikute

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn anh ! Nhưng câu hỏi thứ 2 của em là người vừa nằm trong di chúc vừa thuộc diện điều 669 nhưng do di chúc chia cho người này ít hơn 2/3 suất chia theo pháp luật nên phải chia người này =2/3 của 1 suất chia theo pháp luật , sau khi được hưởng 2/3 suất này rồi thì người này có được hưởng tiếp phần di sản mà trong di chúc chia cho người này nữa không? Ngĩa là người này sẽ được hưởng tiếp theo di chúc nữa hay phần di sản nà di chúc chia cho người này sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ 1 ?

    Mong a và mọi người chỉ bảo !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #195698   22/06/2012

    Vidolatoi_111
    Vidolatoi_111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 1 lần


     

    xinkzaikute viết:

     

    người vừa nằm trong di chúc vừa thuộc diện điều 669 nhưng do di chúc chia cho người này ít hơn 2/3 suất chia theo pháp luật nên phải chia người này =2/3 của 1 suất chia theo pháp luật , sau khi được hưởng 2/3 suất này rồi thì người này có được hưởng tiếp phần di sản mà trong di chúc chia cho người này nữa không? Ngĩa là người này sẽ được hưởng tiếp theo di chúc nữa hay phần di sản nà di chúc chia cho người này sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ 1 ?

    Mong a và mọi người chỉ bảo !!!

     

     

    Câu trả lời là không. Xin bạn xem lại Điều 669.

    Ví dụ: 1 phần của 1 suất chia theo pl là 3

    A thuộc đối tượng của Đ669. Di chúc cho A hướng 1 --> ít hơn 2/3 của một suất

    Nội dung của Điều 669 đã cho phép những đối tượng này được hưởng 2/3 suất (nhiều hơn những j mà đáng nhẽ ra họ được hưởng) nhằm bảo vệ quyền lợi của những người có mối quan hệ huyết thống thân thiết với người để lại di sản thừa kế.--> không được hưởng tiếp phần di sản theo nội dung di chúc.

     

    viết:

     

    TH1/ Chia theo Điều 669.Di chúc là ý chí của người để lại di sản nên ta phải tôn trọng, phải chia theo di chúc trước sau đó sẽ xem có những người thuộc Điều 669 thì phải đảm bảo quyền lợi cho họ.

     

     

    Mình không đồng ý với quan điểm này. Theo mình Điều 669 đặt ra  khi di chúc không đảm bảo quyền lợi của những đối tượng theo qđ tại Điều 669. Khi thuộc những TH mà Đ669 quy định pháp luật đã quy định cho họ được hưởng 2/3 của 1 suất nếu chia theo pháp luật.

    Như vậy mình phải chia theo PL trước để xem 1 suất = bao nhiêu từ đó xác định 2/3 của 1 suất nếu chia theo PL = bao nhiêu để tính phần họ được hưởng.

    Sau đó phần còn lại sẽ chia cho các đồng thừa kế theo nội dung của di chúc theo tỷ lệ % mà nội dung di chúc trao cho họ.

    Thân!

    Cập nhật bởi Vidolatoi_111 ngày 22/06/2012 08:53:52 SA

    Sống phải học cách chấp nhận và biết không chấp nhận...

     
    Báo quản trị |  
  • #195909   22/06/2012

    takeshilaw
    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 59 lần


    Vidolatoi_111 viết:

     

    xinkzaikute viết:

     

    người vừa nằm trong di chúc vừa thuộc diện điều 669 nhưng do di chúc chia cho người này ít hơn 2/3 suất chia theo pháp luật nên phải chia người này =2/3 của 1 suất chia theo pháp luật , sau khi được hưởng 2/3 suất này rồi thì người này có được hưởng tiếp phần di sản mà trong di chúc chia cho người này nữa không? Ngĩa là người này sẽ được hưởng tiếp theo di chúc nữa hay phần di sản nà di chúc chia cho người này sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ 1 ?

    Mong a và mọi người chỉ bảo !!!

     

     

    Câu trả lời là không. Xin bạn xem lại Điều 669.

    Ví dụ: 1 phần của 1 suất chia theo pl là 3

    A thuộc đối tượng của Đ669. Di chúc cho A hướng 1 --> ít hơn 2/3 của một suất

    Nội dung của Điều 669 đã cho phép những đối tượng này được hưởng 2/3 suất (nhiều hơn những j mà đáng nhẽ ra họ được hưởng) nhằm bảo vệ quyền lợi của những người có mối quan hệ huyết thống thân thiết với người để lại di sản thừa kế.--> không được hưởng tiếp phần di sản theo nội dung di chúc.

     

    viết:

     

    TH1/ Chia theo Điều 669.Di chúc là ý chí của người để lại di sản nên ta phải tôn trọng, phải chia theo di chúc trước sau đó sẽ xem có những người thuộc Điều 669 thì phải đảm bảo quyền lợi cho họ.

     

     

    Mình không đồng ý với quan điểm này. Theo mình Điều 669 đặt ra  khi di chúc không đảm bảo quyền lợi của những đối tượng theo qđ tại Điều 669. Khi thuộc những TH mà Đ669 quy định pháp luật đã quy định cho họ được hưởng 2/3 của 1 suất nếu chia theo pháp luật.

    Như vậy mình phải chia theo PL trước để xem 1 suất = bao nhiêu từ đó xác định 2/3 của 1 suất nếu chia theo PL = bao nhiêu để tính phần họ được hưởng.

    Sau đó phần còn lại sẽ chia cho các đồng thừa kế theo nội dung của di chúc theo tỷ lệ % mà nội dung di chúc trao cho họ.

    Thân!

    đồng ý với quan điểm này của bạn, những người được hưởng suất thừa kế bắt buộc là những người được ưu tiên hơn nhé.

    Dương Văn Tín

    Giám đốc - Công ty TNHH Hạt Giống Đầu Tư

    email: info.seedinvestments@gmail.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    Miễn phí tư vấn lần đầu cho doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  
  • #195944   22/06/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Vidolatoi_111 viết:

    viết:

     

    TH1/ Chia theo Điều 669.Di chúc là ý chí của người để lại di sản nên ta phải tôn trọng, phải chia theo di chúc trước sau đó sẽ xem có những người thuộc Điều 669 thì phải đảm bảo quyền lợi cho họ.

     

     

    Mình không đồng ý với quan điểm này. Theo mình Điều 669 đặt ra  khi di chúc không đảm bảo quyền lợi của những đối tượng theo qđ tại Điều 669. Khi thuộc những TH mà Đ669 quy định pháp luật đã quy định cho họ được hưởng 2/3 của 1 suất nếu chia theo pháp luật.

    Như vậy mình phải chia theo PL trước để xem 1 suất = bao nhiêu từ đó xác định 2/3 của 1 suất nếu chia theo PL = bao nhiêu để tính phần họ được hưởng.

    Sau đó phần còn lại sẽ chia cho các đồng thừa kế theo nội dung của di chúc theo tỷ lệ % mà nội dung di chúc trao cho họ.

    Thân!

    Chào bạn!

    Bạn xem lại phần trả lời của mình và của bạn có mâu thuẩn hay không nhé?

    Và phần gạch chân trên là phần giả sử nếu chia theo pháp luật, dựa vào đó làm căn cứ để tính 2/3 một suất nếu chia theo pháp luật, chứ không phải là chia theo pháp luật trước.

    Với câu hỏi của chủ topic thì ta phải chia cho người không phụ thuộc vào nội dung di chúc (Điều 669) trước để đảm bảo quyền lợi cho họ, rồi tiếp đó mới chia theo di chúc. (Giải thích thêm phần trả lời ở bài viết trên của mình).

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #196028   23/06/2012

    xinkzaikute
    xinkzaikute

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    oh. thanks mọi người nha !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-