DanLuat 2015

giúp em giải quyết tình huống luật tài chính

Chủ đề   RSS   
  • #157452 26/12/2011

    nganguyen90

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    giúp em giải quyết tình huống luật tài chính


    Ông Bình là 1 bác sĩ từng công tác tại bệnh viện tỉnh.Hiện nay,ông Bình đã nghie hưu và được cấp giấy phép hành nghề độc lập.Lương hưu mỗi tháng của ông là 8 triệu đồng.Sau khi nghỉ hưu,ông Bình và 1 người bạn là ông Phương đã cùng nhau mở 1 phòng khám tên là Vì Dân để thực hiện hoạt động khám chữa bệnh cho bệnh nhân. Tháng 5/2011,ông Nam( em trai ông Bình) đang làm việc ở nước ngoài tặng lại cho ông Bình chiếc xe ô tô 4 chỗ ngồi mà trước đây đã mua và đang để nhờ ở nhà ông Bình,đồng thời gửi cho ông Bình 30.000 Đô la Mỹ để ông Bình mua máy siêu âm trang bị cho phòng khám

    a, Ông Bình phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho những khoản thu nhập nào? Nhũng khoản thu nhập nào ông Bình không phải nộp thuế Thu nhập cá nhân? Tại sao?

    b. Giả sử ông Bình chưa đến tuổi nghỉ hưu,vẫn đang công tác tại bệnh viện tỉnh, tiền lương mỗi tháng là 8 triệu đồng.Vậy nghĩa vụ nộp thuế của ông Bình có gì thay đổi không?Tại sao?

    c. Ông Bình cho biết, do ở trong nghành y tế,nên có nhiều mối quan hệ với bệnh viện và phòng khám. Vì vậy,phòng khám của ông Bình và ông Phương đã mở thêm lĩnh vực kinh doanh thuốc chữa bệnh, trong đó có nhiều loại thuốc được nhập khẩu từ Pháp do công ty Dược phẩm số 1 phân phối. Hỏi, phòng khám Vì Dân là đối tượng nộp thuế cho những loại thuế nào đối với các hoạt động của mình? Tại sao?

    Mong anh/chị giúp em giải quyết tình huống trên.
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 11/01/2012 09:14:30 SA Giản dòng
     
    13861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158052   29/12/2011

    nganguyen90
    nganguyen90

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Ai biết cách giải quyết tình huống trên thì giúp em giải thích với.Hôm vừa rồi thi kết thúc học phần câu đó 5 điểm ah.
    Cập nhật bởi nganguyen90 ngày 29/12/2011 10:17:17 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #159621   06/01/2012

    panda128
    panda128

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 2 lần


      a,

    Ông Bình sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho khoản thu nhập  sau:

    -         Thu nhập từ việc được tặng chiếc xe ô tô 4 chỗ. Căn cứ pháp lý: Khoản 9 điều 3 của Luật thuế thu nhập cá nhân

    Những loại thu nhập được miễn thuế của ông Bình bao gồm:

    + Lương hưu. Qui định tại khoản 10 điều 4

    +30.000USD nhận từ em trai. Qui định tại khoản 8 điều 4

    b.
    Ông Bình sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho thu nhập 8 triệu từ tiên lương. Căn cứ tại Khoản 2 Điều 3 của luật thuế thu nhập cá nhân

    c,

    Phòng khám của ông Bình sẽ là đối tượng nộp thuế cho những loại thuế sau:

    -         Thuế môn bài. Căn cứ: Điều 1 của ND 326

    -         Thuế thu nhập doanh nghiệp. Căn cứ: Điều 2 của Luật thuế thu nhập cá nhân

    -         Thuế giá trị gia tăng. Căn cứ điều 3 của luật thuế gia trị gia tăng

    Thuế xuất nhập khẩu. căn cứ điều 2 của Luật thuế nhập khẩu.

    . ko biết có ai có ý kiến khác ko? cùng chia sẻ nhé!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 11/01/2012 09:17:49 SA Cỡ chữ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn panda128 vì bài viết hữu ích
    nganguyen90 (10/01/2012)
  • #160307   10/01/2012

    nganguyen90
    nganguyen90

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    - Có ý kiến cho rằng việc Ông Bình cùng bạn mở phòng khám "Vì Dân" là nhằm mục đích nhân đạo nên không phải nộp thuế giá trị gia tăng? Bạn nghĩ như thế nào?
    -1 ý kiến khác lại nói rằng "#edf5f6;">phòng khám của ông Bình và ông Phương đã mở thêm lĩnh vực kinh doanh thuốc chữa bệnh, trong đó có nhiều loại thuốc được nhập khẩu từ Pháp do công ty Dược phẩm số 1 phân phối" Như vậy phòng khám Vì dân không phải nộp thuế nhập khẩu vì công ty dược phẩm số 1 đã nộp thuế nhập khẩu rồi.Bạn nghĩ sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #160357   10/01/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13285)
    Số điểm: 91796
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4616 lần
    SMod

    ....Sau khi nghỉ hưu,ông Bình và 1 người bạn là ông Phương đã cùng nhau mở 1 phòng khám tên là Vì Dân để thực hiện hoạt động khám chữa bệnh cho bệnh nhân.....

    Có chỗ nào trong đề bài nói rằng ông Bình mở phòng khám vì mục đích nhân đạo không ? Chỉ với cái tên "Vì Dân" thì chưa đủ.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 10/01/2012 05:54:57 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    panda128 (11/01/2012)
  • #160366   10/01/2012

    nganguyen90
    nganguyen90

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    - Thế phòng khám Vì Dân có phải nộp thuế nhập khẩu cho hoạt động kinh doanh thuốc ngoại do Công ty dược phẩm số 1 phân phối ko?
    - Phòng khám Vì Dân có được xem là đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không?
     
    Báo quản trị |  
  • #160420   11/01/2012

    panda128
    panda128

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 2 lần


    Thứ nhất, Thuế nhập khẩu không hoàn toàn là thuế trực thu hoặc thuế gián thu. Điều này thể hiện ở chỗ khi một nhà nhập khẩu nộp thuế nhập khẩu và tự tiêu dùng số hàng hóa đó chứ ko bán ra bên ngoài thì khi đó khoản thuế nhập khẩu có tính chất là thuế trực thu, vì ng nộp thuế đồng thời là người chịu thuế. Ngược lại, khi nhà nhập khẩu đã nộp xong thuế và bán lại cho ng khác thì số tiền thuế nhập khẩu đã nộp có xu hướng chuyển sang cho ng mua hàng chịu, do đó khoản thuế nhập khẩu lại có tính chất là thuế gián thu, bởi lẽ ng chịu thuế và ng nộp thuế không phải là một. Như vậy, thì tất nhiên phòng khám Vì Dân sẽ phải chịu thuế rồi nhé!
    Thứ hai, phòng khám Vì Dân có được xem là đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp ko thì phải căn cứ vào sự kiện pháp lý làm phát sinh quan hệ pháp luật thuế thu nhập doanh nghiệp
    -- Theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì một tổ chức, cá nhân sẽ là đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp khi có 2 sự kiện pháp lý:
    1. có sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ hay còn gọi là hành vi kinh doanh
    2.có thu nhập phát sinh.
    > vậy em có câu trả lời rồi nhé!
    còn câu hỏi
    " Có ý kiến cho rằng việc Ông Bình cùng bạn mở phòng khám "Vì Dân" là nhằm mục đích nhân đạo nên không phải nộp thuế giá trị gia tăng? Bạn nghĩ như thế nào?'' thì anh ntdieu đã trả lời rồi nhé!
    Chúc em học tốt!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn panda128 vì bài viết hữu ích
    nganguyen90 (14/01/2012)
  • #160908   14/01/2012

    nganguyen90
    nganguyen90

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Hi,thanks chị nhìu nha.Chị đã giúp em làm sáng tỏ bài tập đó.Lần đầu tiên học đến luật thuế và ngân sách nhà nước nên em luôn bị động,lúng túng khi làm bài thi. Chúc chi mạnh khỏe và thành công hơn trong năm mới nha.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-