DanLuat 2015

giúp e với

Chủ đề   RSS   
  • #375513 23/03/2015

    giúp e với

    dân luật ơi cho em hỏi với nha !
    1 án treo có được coi là chấp hành hình phạt không ?
    2 miễn trách nhiệm hình sự có miễn hình phạt luôn không?
    3 người chưa thành niên phạm tội có áp dụng hình phạt bổ sung không?
    4 A dùng dao chém B, B chạy B vấp phỉ khúc gỗ nhờ khúc gỗ B đánh A gãy chân. hành vi của a có phải là vượt quá giới hạn phòng vệ 9 đáng không ?

    cảm ơn ạ !

     
    1329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375687   24/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    1 án treo có được coi là chấp hành hình phạt không ?

    Điều 60.  Án treo

    1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.

    Án treo là miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện.


    2 miễn trách nhiệm hình sự có miễn hình phạt luôn không?

    Điều 25. Miễn trách nhiệm hình sự

    1. Người phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự, nếu khi tiến hành điều tra, truy tố hoặc xét xử, do chuyển biến của tình hình mà hành vi phạm tội hoặc người phạm tội không còn nguy hiểm cho xã hội nữa.

    Điều 26. Khái niệm hình phạt

    Hình phạt là biện pháp cưỡng chế nghiêm khắc nhất của Nhà nước nhằm tước bỏ hoặc hạn chế quyền, lợi ích của người phạm tội.

    Hình phạt được quy định trong Bộ luật hình sự  và do Toà án quyết định.

    Không phải chịu TNHS thì không bị cưởng chế chịu TNHS (hình phạt)


    3 người chưa thành niên phạm tội có áp dụng hình phạt bổ sung không?

    Điều 69. Nguyên tắc xử lý đối với người chưa thành niên phạm tội

    5. Không xử phạt tù chung thân hoặc tử hình đối với người chưa thành niên phạm tội. Khi xử phạt tù có thời hạn, Toà án cho người chưa thành niên phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đã thành niên phạm tội tương ứng.

    Không áp dụng hình phạt tiền đối với người chưa thành niên phạm tội ở độ tuổi từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Không áp dụng hình phạt bổ sung đối với người chưa thành niên phạm tội


    4 A dùng dao chém B, B chạy B vấp phỉ khúc gỗ nhờ khúc gỗ B đánh A gãy chân. hành vi của a có phải là vượt quá giới hạn phòng vệ 9 đáng không ?

    Điều 15. Phòng vệ chính đáng

    1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên.

    Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-