Giúp đỡ về quyền nuôi con sau khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #181985 28/04/2012

    vanhai419

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giúp đỡ về quyền nuôi con sau khi ly hôn

    Nhờ anh chị giúp đỡ em về luật phan chia quyền nuôi con.
    em có 1 người chị đã kết hôn đc khoảng 3-4 năm và có được 2 đứa con sinh đôi, khoảng 3 tuổi.
    vì 1 số lý do như sau mà dẫn đến ly dị:
    Sau khi cưới , thì chị gái ở nhà chồng.
    2 vợ chồng đều có bằng cấp học hành đàng hoàng nhưng không hiểu vì sao mẹ chồng lại bắt đi làm những công việc nặng nhọc( phụ hồ).
    Ngày nào bà cũng la mắng, chửi bới, xúc phạm đến người chị của em.
    Thậm chí bà còn không cho chị em bồng 2 đứa về thăm 2 ông bà ngoại.
    vì quá bức xúc với cuộc sống như vậy nên chị e đã quyết định ly hôn và chuyển về ở với ba mẹ. đồng ý cho chồng nuôi 2 đứa và vẫn chu cấp tiền hàng tháng và đồ đạc. Nhiều lần chị có về thăm nhưng mẹ chồng không cho vào nhà, còn xúc phạm danh dự chị em.
    khoảng tháng 10/2011 Chị em đã quyết định làm đơn dành quyền nuôi con vì không thể sống mà thiếu 2 đứa. 2 lần ra hầu tòa thì đều vắng mặt bên chồng.
    lần thứ 3 thì lại viện cớ do tòa án không gửi giấy báo nên đã thoái thoát không ra hầu toàn. và lần này đã họp mặt gia đình 2 bên để nói chuyện. Nhưng không ngờ bà mẹ chồng lại phát biểu 1 câu hết sức là ngu ngốc :" Có chắc 2 đứa đó có phải là con của con bà không ?"và còn đòi xét nghiệm ADN.
    Sống trong nhà có những đứa trẻ nhưng bà nói chuyện hết sức tuc tĩu, chửi thề,
    Một người bà mà lại đi phát biểu 1 câu nói như thế, thì cuộc sống sau này 2 đứa trẻ sau này sẽ như thế nào?
    Xin hỏi : với những vần đề trên, phát luật có giải quyết Chị của em được quyền nuôi dưỡng 2 đứa trẻ luôn ko?
    Công việc của chị em thì hoàn toàn ổn định, làm nhân viên 1 công ty tài chính, lương tháng + lương thưởng đầy đủ.
     
    3623 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182024   28/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Nội dung bạn hỏi được pháp luật quy định như sau;
    1. Điều 93 Luật hôn nhân và gia đình quy định:
    "
    Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.

    Điều 94. Quyền thăm nom con sau khi ly hôn

    Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.

    Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

              Như vậy, chị bạn phải chứng minh được nội dung là nếu để cha của hai đứa trẻ đó tiếp tục nuôi con sẽ ảnh hưởng đến việc phát triển về thể chất, tinh thần của các con thì mới được tòa án chấp nhận thay đổi người nuôi con.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn