Giúp cháu vs ạ

Chủ đề   RSS   
  • #324032 20/05/2014

    anhthanhnb

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 3 lần


    Giúp cháu vs ạ

    Các bác giúp e vs ạ Các Bác ơi. Cho cháu hỏi 1 bài tập này về hôn nhân và gia đình. Mong các bác giải giúp cháu ạ. Bài tập như sau. Anh A và chị B sống chung như vợ chồng từ năm 1990. Tháng 1/2002, anh A kết hôn vs cô M và dùng thu nhập của mình mua cho cô M căn hộ chung cư 3tỉ,tên đăng ký ngôi nhà là cô M.Tháng 3/2002 chị B phát hiện ra quan hệ giữa A và M nên yêu cầu toà án huỷ việc kết hôn của anh A và M, đòi lại căn nhà A đã mua cho M, trong thời gian này cô M sinh cháu X. 1.Hỏi yêu cầu chị B có đc Toà quyết như thế nào 2. Khi khai sinh cháu X. A có đuơng nhiên đc ghi vào phần họ tên cha trong giấy khai sinh ko. Vì sao?
     
    4327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324079   20/05/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!


    Bạn xem lại quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 về đăng ký kết hôn. Tham khảo quy định tại Nghị quyết số 35/2000/QH10 ngày 09/6/2000 của Quốc hội về thi hành luật hôn nhân và gia đình và TThông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn Nghị quyết 35/2000/QH10 về việc thi hành Luật Hôn nhân và gia đình để có câu trả lời. 

    Lưu ý:

    - Chung sống như vợ chồng sau ngày 03/01/1987 thì phải có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trước 01/01/2003 thì mới có hiệu lực pháp luật. Nhưng A đã đăng ký với M nên không thể đăng ký với B được nữa trừ trường hợp hôn nhân của A với M bị hủy bỏ do vi phạm Điều 9, Điều 10 Luật hôn nhân năm 2000.

    - Khi chưa có văn bản của cơ quan có thẩm quyền hủy hôn nhân của A với M hoặc không công nhận cha con giữa A với X thì trong giấy khai sinh của X đương nhiên A là cha đẻ và có tên trong giấy khai sinh.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    anhthanhnb (20/05/2014)
  • #324104   20/05/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào Bạn.

    Tôi có một số ý kiến pháp lý đẻ bạn tham khảo như sau:

    Theo quy định tại Nghị quyết 35/2000/QH10 của Quốc hội ngày 9-6-2000 về việc thi hành Luật hôn nhân và gia đình 2000 thì thời điểm chung sống với nhau như vợ chồng trước ngày 3-1-1987 (thời điểm Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực thi hành) mà chưa đăng ký kết hôn..., nếu có yêu cầu ly hôn thì được tòa án thụ lý giải quyết theo qui định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình 2000”.

    Như vậy, mặc dù A chung sống với B như vợ chồng nhưng sau ngày 3/1/1987 thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Do đó, việc A đăng ký kết hôn với M theo trình tự quy định là hoàn toàn hợp pháp và được pháp luật công nhận. A cũng đương nhiên được đứng tên là cha khi có con với M, đây là quyền và được pháp luật bảo vệ.

    Việc B khởi kiện yêu cầu hủy đăng ký kết hôn giữa giữa A và M là không có căn cứ pháp lý, không thuộc các trường hợp tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 27 và 28 Bộ Luật Tố tụng dân sự nên sẽ không được Tòa án thụ lý giải quyết.

    B chỉ có quyền khởi kiện A nếu có căn cứ chứng minh A sử dụng tài sản chung của hai người vào mục đích riêng, hoặc khởi kiện đòi tài sản nếu A vay, mượn tài sản của B. Tuyệt nhiên, A không có quyền khởi kiện M về việc đòi căn hộ vì căn hộ là tài sản M được A cho tặng hợp pháp.

     

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #324130   20/05/2014

    anhthanhnb
    anhthanhnb

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 3 lần


    cháu cảm ơn chú.

    NHưng vấn đề cháu ko hiểu đó là bà B có quyền yêu cầu Tòa hủy kết hôn của A vs cô M ko ạ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #324311   21/05/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Như nội dung đã trả lời, kết hôn giữa A và M là hoàn toàn hợp pháp và không liên quan đến B. Xét trên cơ sở pháp lý và thực tiễn thì B không có quyền và không có căn cứ khởi kiện yêu cầu hủy kết hôn giữa A và M.

     

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    anhthanhnb (10/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn