DanLuat 2015

GIÚP BÀI TẬP 3 Ạ

Chủ đề   RSS   
  • #407195 19/11/2015

    chaulong96

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    GIÚP BÀI TẬP 3 Ạ

    A và B là vợ chồng. Vì bị bệnh hiểm nghèo A đã chết. Một năm sau B kết hôn với người khác. B có được hưởng di sản thừa kế do A để lại không ?

    a)     B không được hưởng vì đã kết hôn với người khác

    b)     B chỉ được hưởng nếu A có di chúc cho B

    c)     B được hưởng vì tại thời điểm mở thừa kế A và B vẫn tồn tại hôn nhân hợp pháp

    d)     Cả a, b, c đều sai

     
    1617 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #407214   19/11/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    theo điều 633 BLDS 2005

    Điều 633. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

    1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trong trường hợp Toà án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 81 của Bộ luật này.

    2. Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản; nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ hoặc phần lớn di sản.

    do đó đáp án mình chọn là C

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-