DanLuat 2015

Giữa tháng sau mới được nhận lương của tháng trước có phù hợp không?

Chủ đề   RSS   
  • #175480 31/03/2012

    heo2004

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giữa tháng sau mới được nhận lương của tháng trước có phù hợp không?

    Thưa quý Anh/Chị!

    Hiện tôi làm việc trong một trường Đại Học, nhưng giữa tháng sau mới nhận được lương của tháng trước (Ví dụ: Ngày 15/03/2012 tôi được nhận lương của tháng 02/2012). Nó trở thành luật trong trường của tôi từ lâu nay.

    Thông thường lương nhà nước trả đầu tháng làm việc hay cuối tháng làm việc hay giống như trường của tôi; Và Số tiền lãi trong kho bạc trong thời gian trả chậm đó thì ai sẽ hưởng. Và cách làm như trường tôi có đúng hay không? Mong quý Anh/chị giải thích giúp ạ

     
    1718 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #175484   31/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, quy định của pháp luật lao động về vấn đề này như sau, bạn tham khảo nhé

    Trích Nghị định 114/2002.

    Điều 8. Trường hợp đặc biệt quy định tại khoản 1 Điều 59 của Bộ luật Lao động là những trường hợp do thiên tai, hoả hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác quy định tại điểm d, khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp nhưng không khắc phục được thì được phép trả lương chậm, nhưng không quá một tháng và phải đền bù cho người lao động như sau:

    1. Nếu thời gian trả lương chậm dưới 15 ngày, thì không phải đền bù.

    2. Nếu thời gian trả lương chậm từ 15 ngày trở lên, thì phải đền bù một khoản tiền ít nhất bằng số tiền trả chậm nhân với lãi suất tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn của ngân hàng thương mại, nơi doanh nghiệp, cơ quan mở tài khoản giao dịch thông báo tại thời điểm trả lương.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-