DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Giữ xe không có thẻ xe, mất xe ai chịu trách nhiệm?

(nguyenanh1292)

Nhiều lần đi ăn uống tại các quán xá buổi chiều, tối. Đến nơi gửi xe để vào chỗ ăn uống, tôi thường hay bắt gặp nhiều câu nói quen thuộc từ những người giữ xe ở đây “Cứ để xe đó lát tôi dắt cho” hoặc “để xe ở góc đó” rồi tôi hỏi “Không có thẻ xe hả?”. Họ lại nói “Không cần đâu”. Bất chợt tôi lại suy nghĩ đến tình huống “Nếu như mất xe, vậy ai sẽ là người chịu trách nhiệm?”. Đi xe xoàng xoàng thì đỡ phải sợ mất khi nghe câu nói đó, còn nếu là xe tay ga, xe xịn thì ít nhiều thấp thỏm lo sợ vì sợ mất xe ai sẽ đền.

Câu nói của người giữ xe mà tôi đã đề cập trên được xem là hợp đồng miệng.

Về lý thuyết, theo Khoản 1 Điều 401 Bộ luật dân sự 2005 có quy định:

“Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định”

Như vậy, hợp đồng miệng vẫn có giá trị pháp lý.

Tuy nhiên, trên thực tế nếu xảy ra tranh chấp thì việc giao kết hợp đồng miệng rất khó có căn cứ để giải quyết vấn đề. Vì việc thu thập chứng cứ bởi hợp đồng miệng sẽ cần yếu tố quan trọng là người làm chứng. Người làm chứng phải là người trung lập, không đứng về bên nào. Nhưng trong những tình huống như vậy, rất khó tìm được người làm chứng.

Trường hợp như vậy, bên phía quán ăn uống có thể lật lọng nói rằng bên phía họ không nói câu đó hoặc có nói nhưng đâu có nói là mất xe họ sẽ chịu trách nhiệm. Phía khách hàng sẽ nói vì họ nhận trách nhiệm giữ xe thì sẽ phải chịu trách nhiệm khi làm mất xe của khách.

Lúc này, việc thu thập chứng cứ để chứng minh lỗi để bồi thường thiệt hại chiếc xe đã mất là rất khó.

Trường hợp này mình phải làm gì để chứng minh lỗi để xác định bồi thường thiệt hại chiếc xe đã mất ??

Các bạn thành viên Dân Luật có thể giúp mình trả lời câu hỏi này không?

  •  6161
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…