Giữ lương để cấn trừ tiền ứng?

Chủ đề   RSS   
  • #525084 05/08/2019

    Giữ lương để cấn trừ tiền ứng?

    Vui lòng giải đáp trường hợp sau:

    Người lao động còn nợ tiền tạm ứng đi công tác thì công ty có được giữ lương để cấn trừ không mặc dù đã nhiều lần mời người lao động vào đối chiếu quyết toán nhưng NLĐ không vào?

    Xin cảm ơn.

     
    927 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trungtin707 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525495   12/08/2019

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 36 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn được Luật sư Đoàn Khắc Độ trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 101 Bộ luật Lao động 2012 thì: "Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động ....".

    Căn cứ quy định trên thì bạn không được giữ lương để cấn trừ tiền người lao động tạm ứng.

    Trường hợp người lao động cố tình không quyết toán, thì Công ty xem Nội quy lao động có căn cứ để xử lý kỷ luật không? Tôi nghĩ có nhiều cách để xử lý trường hợp này. Tùy theo quy định của Cty mà bạn chọn cách xử lý phù hợp.

    Chúc bạn thành công.

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

Điện thoại: 0903 168 986

Email: do@luatdaiduc.vn

Website: www.luatdaiduc.vn