DanLuat 2015

Giữ giấy tờ xe vì ko mang bảo hiểm xe có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #456292 06/06/2017

    Giữ giấy tờ xe vì ko mang bảo hiểm xe có đúng không?

    Tôi tham gia giao thông quên không mang theo bảo hiểm tnds chủ xe thì bị phạt như thế nào. ? Vì sao lại bị giữ đăng ký xe và bằng lái xe. ?

     
    14899 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Luanchivas vì bài viết hữu ích
    trang_u (07/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456329   06/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8713)
    Số điểm: 48920
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại khoản 1 điều 29 Nghị định 103/2008/NĐ-CP thì việc khi tham gia giao thông bằng xe gắn máy không mang theo giấy chứng nhận BH trách nhiệm dân sự bắt buộc còn hiệu lực sẽ bị phạt 100.000 đồng. Trong trưởng hợp này CSGT sẽ lập biên bản vi phạm và tạm giữ bằng lái xe để đảm bảo việc đóng phạt chứ không thể thu giữ cả bằng lái xe và giấy chứng nhận.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    trang_u (07/06/2017)
  • #456437   07/06/2017

    Theo điểm a, Khoản 2, Điều 21 Nghị Định 171/2013/NĐ-CP quy định như sau: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

    Trong trường hợp này CSGT ra quyết định sử phạt tại chỗ (viết biên lai thu tiền tại chỗ). Trường hợp tổ chức, cá nhân vi phạm không có tiền hoặc không đủ tiền nộp phạt tại chỗ thì phải ghi rõ vào mặt sau của quyết định xử phạt là: “Vì tôi chưa có đủ tiền nộp phạt”, CSGT làm nhiệm vụ trên đường phải giữ lại các loại giấy tờ như: GPLX, đăng ký xe, sổ kiểm định lưu hành phương tiện hoặc bảo hiểm xe. Khoản tiền CSGT thu trực tiếp được nộp vào Kho bạc Nhà nước theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #456449   07/06/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    anhquanstrong viết:

    Theo điểm a, Khoản 2, Điều 21 Nghị Định 171/2013/NĐ-CP quy định như sau: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

    Trong trường hợp này CSGT ra quyết định sử phạt tại chỗ (viết biên lai thu tiền tại chỗ). Trường hợp tổ chức, cá nhân vi phạm không có tiền hoặc không đủ tiền nộp phạt tại chỗ thì phải ghi rõ vào mặt sau của quyết định xử phạt là: “Vì tôi chưa có đủ tiền nộp phạt”, CSGT làm nhiệm vụ trên đường phải giữ lại các loại giấy tờ như: GPLX, đăng ký xe, sổ kiểm định lưu hành phương tiện hoặc bảo hiểm xe. Khoản tiền CSGT thu trực tiếp được nộp vào Kho bạc Nhà nước theo quy định.

    Chào bạn anhquanstrong, thời điểm bây giờ không sử dụng Nghị định 171/2013/NĐ-CP nữa nhé, mà phải dùng Nghị định 46/2016/NĐ-CP . Tại Nghị định 46 cũng vẫn là Khoản 2 Điều 21 nhé! 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    hoadc2412 (08/06/2017) manh_tuvanphapluat (14/06/2017)
  • #456606   08/06/2017

    Theo điều 56 Luật xử lý vi phạm, vi phạm hành chính dưới 250.000 với cá nhân thì nộp phạt tại chỗ. Trong trường hợp mình bị phạt lỗi không gương là 100.000, kiểm tra không mang bảo hiểm là 100.000 nữa. Tổng mức phạt 200.000 nên xử lý tại chỗ. Vậy CSGT có được tạm giữ Bằng lái xe không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #457264   14/06/2017

    kimvancsgt
    kimvancsgt

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Hạng GPLX

    Xin luật sư tư vấn giúp em! Hiện em đang có giấy phép lái xe hạng B2. Theo e biết thì hạng B2 được điều khiển xe từ 9 chỗ ngồi trở xuống. Vậy em có điều khiển được xe có 9 chỗ ngồi và 1 chỗ nằm được không? Cho em xin cơ sở pháp lý. Cám ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #457441   14/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8713)
    Số điểm: 48920
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Người có giấy phép lái xe hạng B2 được điều khiển xe ô tô đến 9 chỗ ngồi và xe ô tô  tải dưới 3,5 tấn. Bạn hỏi câu hỏi cũng cắc cớ qua há, xe nào mà thiết kế có 9 chỗ ngồi và một chỗ nằm vậy bạn?

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #457527   15/06/2017

    kimvancsgt
    kimvancsgt

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Hạng gplx

    Dạ xe cứu thương tư nhân chuyển đổi công năng từ xe 16 chỗ ngồi. Nếu luật sư đồng ý với quan điểm là gplx hạng B2. Vậy thì cho em hỏi: người điều khiển xe 2 chỗ ngồi và 45 chỗ nằm sẽ phải dùng gplx hạng gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #457630   15/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8713)
    Số điểm: 48920
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Xe 16 chỗ ngồi chuyển đổi công năng như bạn nói vẫn yêu cầu người điều khiển có bằng lái hạng D. Xe từ trên 30 chỗ ngồi hay nằm thì yêu cầu bằng lái là E

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    kimvancsgt (16/06/2017)
  • #457676   16/06/2017

    kimvancsgt
    kimvancsgt

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Hạng gplx

    Từ suy luận thì em cũng nghĩ giống luật sư. Luật sư có thể cho em xin căn cứ pháp lý được không a!
     
    Báo quản trị |  
  • #458720   24/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8713)
    Số điểm: 48920
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn có thể tham khảo trong Luật giao thông đường bộ và các văn bản hướng dẫn thi hành.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #471347   18/10/2017

    XIN CHÀO LUẠT SƯ: Nguyễn Nhật Tuấn:

    Cho mình hỏi 1 chút. bình thường mình lúc nào cũng đủ giấy tờ xe khi tham gia giao thông đường bộ. Tuy nhiên Bảo hiểm xe máy của mình đã hết hạn 3 ngày do công việc bận chưa đi mua bảo hiểm xe máy được. Đúng hôm mình đi mua BH xe máy thị bị CSGT vẫy vòa kiểm tra thì BH xe máy của mình hết hạn.

    vậy trường hợp này mình có phải nộp phạt không?

    xin hỏi luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #471395   18/10/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8713)
    Số điểm: 48920
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Điều 58 Luật giao thông đường bộ quy định: Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông như sau:

    1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

    2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

    a) Đăng ký xe;

    b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

    c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

    d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới."

    Theo đó, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự là một trong các loại giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

    Theo Nghị định 103/2008/NĐ-CP của Chính phủ về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự đối với chủ xe cơ giới, từ giữa tháng 4-2009, CSGT phạt ô tô và xe máy không có giấy chứng nhận bảo hiểm. Do vậy, khi kiểm tra giấy tờ đối với người đi xe máy, ngoài bằng lái xe và giấy đăng ký xe, CSGT còn yêu cầu trình thêm giấy bảo hiểm xe nữa.

    Ngoài ra, Nghị định 103/2008/NĐ-CP về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới quy định: chủ xe cơ giới phải tham gia bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự và quy tắc, điều khoản, biểu phí bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự do Bộ Tài chính quy định.

    Bên cạnh đó, Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo bảo hiểm xe còn hiệu lực.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #502833   22/09/2018

    thu6889
    thu6889

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lộ thông tin cá nhân

    Nếu để lộ hình ảnh về CMND và bảo hiểm xe cho người khác biết thì người ta có thể làm gì ảnh hưởng đến mình không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #502840   22/09/2018

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7326)
    Số điểm: 45439
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2719 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Bạn không nên quá lo lắng khi thông tin cá nhân của bạn bị người khác biết tới. Nếu người nào đó sử dụng trái phép thông tin, hình ảnh của bạn thì bạn có thể khiếu kiện theo quy định pháp luật.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-