DanLuat 2015

Giới hạn tuổi thi tuyển công chức

Chủ đề   RSS   
  • #460307 08/07/2017

    Giới hạn tuổi thi tuyển công chức

    Xin được tư vấn.

    Tôi năm nay 36 tuổi (sinh 10/03/1981) đang dạy hợp đồng tại một trường:  THPT và đã  đóng BHXH được 10 năm. Nay tôi muốn dự xét tuyển dụng giáo viên năm 2017 thì có được tuyển dụng theo luật công chức không?

    Xin cảm ơn

     

     

     

     

     

     
    11441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460626   11/07/2017

    Dothuydunglaw
    Dothuydunglaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, 

    Về vấn đề của bạn mình xin góp ý như sau:

    Điều 36 Luật Cán bộ, công chức 2008 có qui định điều kiện đăng ký dự tuyển công chức như sau:

    "1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

    b) Đủ 18 tuổi trở lên;

    c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

    d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

    đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

    e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

    g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

    2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Không cư trú tại Việt Nam;

    b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục".

    Theo đó, Luật chỉ qui định độ tuổi tối thiểu để đăng ký dự tuyển công chức là 18 tuổi mà không qui định độ tuổi tối đa là bao nhiêu. Bạn năm nay 36 tuổi, nếu bạn thỏa mãn các điều kiện xét tuyển qui định tại khoản 1 và không thuộc một trong các trường hợp không được đăng ký dự tuyển công chức qui định tại khoản 2 Điều 36 nêu trên thì bạn hoàn toàn có thể đăng ký dự tuyển công chức.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #460997   14/07/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    đối với giáo viên thì phải áp dụng luật viên chức bạn nhé

    theo quy định của luật viên chức:

    Điều 22. Điều kiện đăng ký dự tuyển

    1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

    a) Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;

    b) Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật;

    c) Có đơn đăng ký dự tuyển;

    d) Có lý lịch rõ ràng;

    đ) Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;

    e) Đủ sức khoẻ để thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ;

    g) Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.

    Tuy nhiên, bạn vẫn phải xem thêm tiêu chuẩn mà trường bạn đang định xét tuyển dụng vào là có giới hạn độ tuổi không. Nếu có thì bạn phải thực hiện theo điều kiện xét tuyển dụng của trường đó

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhhunguyen vì bài viết hữu ích
    Dothuydunglaw (14/07/2017)
  • #461007   14/07/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    anhhunguyen viết:

    Tuy nhiên, bạn vẫn phải xem thêm tiêu chuẩn mà trường bạn đang định xét tuyển dụng vào là có giới hạn độ tuổi không. Nếu có thì bạn phải thực hiện theo điều kiện xét tuyển dụng của trường đó

    Nếu nhà trường quy định thêm tiêu chuẩn này là trái luật rồi bạn nhé ===> sẽ bị vô hiệu.

     
    Báo quản trị |  
  • #461139   14/07/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    Luật chỉ quy định tối thiểu là từ đủ 18 tuổi đã được đăng ký dự tuyển (với các trường hợp thông thường). Nên việc quy định giới hạn độ tuổi (theo mình) miễn là trên 18 là  không sai luật vì một số ngành đặc thù cần tuổi "trẻ" hơn, bạn nhỉ!!!! ^^

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-