Giờ nghỉ trưa 30 phút ca hành chính có được tính lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #487352 17/03/2018

    quynhtruong1510

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giờ nghỉ trưa 30 phút ca hành chính có được tính lương không?

    Kính gửi anh/chị,

    Hiện nay Công ty em đang làm việc theo giờ ca hành chính với thời gian làm việc như sau:

    Buổi sáng: từ 7h30 - 11h30

    Buổi chiều: từ 12h00 - 16h00

    Công ty có cung cấp suất ăn trưa miễn phí cho cán bộ công nhân viên từ 11h30 - 12h00

    Như vậy thời gian nghỉ trưa 30 phút ăn trưa có được tính vào thời gian làm việc không? 

    Với căn cứ luật như bên dưới thì em không thấy đề cập để áp dụng đối với ca hành chính, Vậy anh/chị tư vấn giúp em cần căn cứ điều khoản nào của Luật định để yêu cầu Cty bổ sung phần thời gian nghỉ trưa vào thời gian làm việc không ạ?

    Nhờ anh/chị trả lời giúp em.

    Căn cứ Điều 104 Bộ luật lao động 2012:

    Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

     

    1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

    Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

    3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    Khoản 1 Điều 108 Bộ luật lao động cũng quy định "người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 được nghĩ giưa giờ ít nhất 30 phút tính vào thời giờ làm việc".

     
    4173 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487903   26/03/2018

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4556
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 183 lần


    Chào bạn!

    Thời giờ làm việc giữa NSDLĐ và NLĐ trong trường hợp này đã quá rõ, đủ 8 tiếng/ngày và thời gia từ 11h30 đến 12h00 là thời giờ nghỉ ngơi. Không tính vào thời gian làm việc. 

    Tuy nhiên, bạn đang băn khoăn là thời gian nghỉ ngắn với thời gia nghỉ ngơi. Thời gian nghỉ ngắn được tính vào thời gian làm việc và được hưởng nguyên lương. 

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #494718   21/06/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, Luật Gia Phát xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 điều 108 Bộ luật lao động năm 2012 quy định: " Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc" . Như vậy, với thời gian làm việc bạn cung cấp ở trên, thời gian nghỉ trưa 30' vẫn được tính vào thời gian làm việc.

    Hy vọng thông tin Luật Gia Phát cung cấp sẽ giúp ích được bạn trong tình huống này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Giaphat.lawF vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/06/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Âu Quang Phục

Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...