DanLuat 2015

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là độc thân để giao dịch nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #351477 22/10/2014

    Sontr60

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là độc thân để giao dịch nhà đất

    Kính thưa Luật sư Cao Sỹ Nghị!

    Hiện nay Mẹ tôi đang làm thủ tục để bán nhà, nhưng lại gặp khó khăn về 131 số giấy tờ xin kính mong Luật sư từ vấn giúp, cụ thể: Ba mẹ tôi lấy nhau từ năm 1956 tại Nghệ An, đến năm 1960 chuyển ra và công tác tại Hà Nội, sinh được 1mình tôi. Đến năm 1980 Ba tôi chuyển vào công tác tại Nha Trang, sau đó nghỉ hưu và đăng ký hộ khẩu tại tp. Nha Trang. Ngoài Hà Nội chỉ có hai me con tôi ở và chủ hộ là mẹ tôi. Năm 2006 mẹ tôi có mua 1 căn nhà đưng tên 1người duy nhất là mẹ tôi trong sổ đỏ. Nay mẹ tôi cần bán căn nhà đó khio ra VP Công chưngs thì được hường dẫn phải có giấy đăng ký kết hôn hoặc xác nhận tình trạng hôn nhân...

    Xin kính Luật sư tư vấn giúp:

    - Làm thể nào, thuc tục ra sao để xin được giấy xác nhân tình trạng hôn nhân của mẹ tôi ?

    - Giấy xác nhân tình trạng hôn nhân là độc thân có đư điều kiện để bán nhà không ?

     Xin trân trọng cám ơn Luật sư Nghị! Kính chào.

     
    22925 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351827   23/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp bạn hỏi Luật Nam Long tư vấn như sau:

    1. Theo quy định của Điều 66 Nghị định 158/2005 thì thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân: Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó.

    Như vậy, mẹ bạn đến UBND xã nơi mẹ bạn đăng ký thường trú để xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    2. Nếu mẹ bạn được xác nhận là độc thân trong thời điểm được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà thì mẹ bạn được toàn định đoạt đất và nhà của mình.

    Trường hợp thời điểm mẹ bạn được cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà mà có quan hệ hôn nhân với bố bạn thì đó là tài sản chung và khi chuyển nhượng cần có sự đồng ý của bố bạn, hoặc có văn bản thỏa thuận đó là tài sản riêng của mẹ bạn.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #378917   13/04/2015

    nguyenhienbds52
    nguyenhienbds52

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho em hỏi!

    Hiện tại em đang có lô đất muốn bán tại Bình Dương.

    Để làm thủ tục chuyển nhượng thì em dc yêu cầu nộp giấy chứng nhận độc thân.

    Em có hộ khẩu tại Bình Phước, nhưng đến 6/2013 thì em chuyển hộ khẩu về TP HCM, Hiện tại em có giấy xác nhận độc thân của phường tại TP HCM từ tháng 6/2013 đến nay và bản cam kết trong khoảng thời gian từ 18 tuổi đến 6/2013 chưa kết hôn với ai.

    Vậy những giấy tờ đó đủ để em có thể chuyển nhượng đất chưa ạ!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-