DanLuat 2015

Giấy xác nhận thình trạng hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #259893 08/05/2013

    meohoa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy xác nhận thình trạng hôn nhân

    Cho e h��i. E đi xin giấy xác nhận tình trạng độc thân thì có mang theo sổ hộ khẩu phô tô công chứng( không có sổ hộ khẩu chính) vì gia đình e không đồng ý. Và xã cũng cấp giấy xác định tình trạng hôn nhân cho e. E đã mang sang địa phương của người y e vã bọn e đã làm giấy đăng ký kết hôn khi đã đủ giấy tờ Và xã ở bên nhà chồng e cũng đã xé giấy đăng ký hôn nhân cho bọn e. Cho e hỏi,  E làm như thế có sai gì không. Liệu gia đình e có  lên xã em ngăn cản thì có sao không?  Giấy đăng ký kết hôn của bọn e hợp pháp chứ ạ?

     
    4119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260046   08/05/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    Hoàn toàn hợp pháp là khác chứ lị. Hôn nhân tự nguyện, tiến bộ thì chính quyền nào chẳng ủng hộ, chỉ có người đi ngăn cản hôn nhân này mới là vi phạm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    meohoa (09/05/2013)
  • #378735   12/04/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn tôi có ý kiến góp ý như sau:

    Thời gian bạn đăng ký kết hôn là thời điểm luật hôn nhân gia đình năm 2000 còn hiệu lực. Theo quy định tại điều 9 về điều kiện kết hôn và điều 10 về các trường hợp cấm kết hôn thì trường hợp đăng ký kết hôn và giấy đăng ký kết hôn của bạn là hoàn toàn hợp pháp. Cụ thể:

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Trân trọng!

     

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-