DanLuat 2015

Giấy uỷ quyền sử dụng đất có tính pháp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #197215 28/06/2012

    xuanthuydtn

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy uỷ quyền sử dụng đất có tính pháp lý không?

    Kính chào luật sư!

    Gia đình tôi mua một mảnh đất, nhưng chồng tôi bảo sang tên sổ đỏ rất tốn kém nên chỉ làm giấy uỷ quyền sử đất giữa người bán với gia đình tôi và có xác nhận của uỷ ban phường. Trong tờ uỷ quyền có ghi nhà tôi có toàn quyền sử dụng , bán ..v.v..., và thời hạn uỷ quyền sử dụng là 20 năm.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi giấy uỷ quyền đó có tính pháp lý không?

    Khu đất nhà tôi mua sắp được đền bù do giải phóng mạt bằng,  thì giấy uỷ uyền đó có đủ điều kiện để nhà tôi hưởng những quyền lợi của một chủ đất không?

    Tôi kính mong luật sư giải thích giúp vợ chồng tôi hiểu rõ vấn đề này. Xin chân thành cảm ơn luật sư.

     
    67479 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197658   29/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1839)
    Số điểm: 17982
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

                  Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                 Theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 tại Điều 581 Bộ luật dân sự

                 Ðiều 581. Hợp đồng uỷ quyền

    Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

                 Như vậy, về mặt pháp lý giấy ủy quyền có hiệu lực pháp lý. Trong giấy ủy quyền của bạn có nội dung sử dụng, định đoạt tài sản, bán và chuyển nhượng cho người khác, tuy nhiên nếu hết thời hạn 20 năm thì giấy ủy quyền trên chấm dứt hiệu lực pháp luật. Tuy nhiên tôi không hiểu mục đích khi ký kết giấy ủy quyền này gia đình chị ngoài việc tốn kém chi phí thì còn mục đích gì khác?

              Trong trường hợp khu nhà bạn trong việc đền bù giải phóng mặt bằng thì bạn phải xem trong nội dung giấy ủy quyền có quy định việc đại diện, thay mặt cho bên ủy quyền ký kết các giấy tờ với cơ quan có thẩm quyền trong liên quan đến giải phóng mặt bằng không?

               Gia đình bạn nên làm thủ tục chuyển nhượng, và đăng ký sang tên để tránh tình trạng xảy ra tranh chấp sau này:

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #208766   22/08/2012

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3978
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    Chào bạn

    Việc mua bán tài sản đối với bất động sản mà không thực hiện các thủ tục đúng theo pháp luật quy định dễ gặp nhiều rủi ro. Nếu có xảy ra tranh chấp, bạn có nguy cơ mất tài sản.

    Mua bán bất động sản mà lập thành văn tự ủy quyền có nguy cơ mất tài sản.

    Nội dung ủy quyền là thực hiện một hoặc nhiều công việc nào đó, như toàn quyền sử dụng, bán. Nhưng người ủy quyền không mất đi quyền sở hữu đối với tài sản đó.

    Nhà đất bị giải tỏa, đối tượng được đền bù là chủ sở hữu nhà, chủ sử dụng đất.

    Người được ủy quyền không được hưởng những quyền lợi của người chủ sở hữu tài sản, chủ sử dụng đất bị thu hồi đất.

    Thân ái

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    08-38302695; 0903 01 01 58

    ls.thanhthy@gmail.com

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #240214   18/01/2013

    trinhha7577123
    trinhha7577123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn.

    Việc gia đình bạn làm ủy quyền trong trường hợp này mục đích để tránh các loại thuế chuyển quyền ( hoặc thuế thu nhập) và lệ phí trước bạ. Bạn sẽ được làm tất cả các quyền của người được ủy quyền trong phạm vi ủy quyền ghi nhận trong hợp đồng ủy quyền mà bạn lập, thời hạn 20 năm. Khi nhà nướcThu hồi - Bồi thường nhà đấti bạn có được hưởng bồi thường tái định cư hay không cũng phụ thuộc nội dung ủy quyền đó.

    Vậy hết 20 năm đó thì bạn có quyền gì với mảnh đất  này? câu trả lời bạn sẽ tự trả lời. Ý kiến của luật sư là bạn không nên làm ủy quyền để tránh rủi ro khi Chuyển nhượng,Sang tên sổ đỏ , hơn nữa các Phòng đăng ký đất nhà và cơ quan thuế vẫn tính 1 lần chuyển nhượng khi bạn ủy quyền để thu thuế và lệ phí trước bạ. Vì vậy, bạn lên làm các thủ tục mua bán, phần thuế bạn có thể thỏa thuận ghi nợ với cơ quan thuế. Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #279464   05/08/2013

    vợ chồng tôi định mua phiếu đất tại khu tái định cư  giá 310 triệu , phiếu đất đó nợ nhà nước là 140 triệu ,tổng công khi ra sổ là 450 triệu , giờ chúng tôi chưa đủ nên chỉ mua phiếu họ  ủy quyền và làm hợp động chuyển  nhượng quyền sử dụng. vậy chúng cần làm những thủ tục gì để hợp pháp.

     
    Báo quản trị |  
  • #487331   16/03/2018

    Doductung
    Doductung

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không có giấy ủy quyền

    ông tôi đang đứng tên sổ đỏ một mảnh đất ,nhưng ông tôi không may qua đời nên không co di chúc để lại .con cái thì thất lạc mấy chục năm Khong tim ra .bay gio chỉ con mot đứa con gái nhưng Khong có giấy ủy quyền . Vậy gia đình tôi làm gi để sổ đỏ đứng tên đứa con gái này?

     
    Báo quản trị |  
  • #506480   01/11/2018

    Chào luật sư

    tôi muốn hỏi tối có 5 miếng đất tôi muốn ủy quyền cho 5 người đứng tên vay tiền ngân hàng giúp tôi. vậy có v phạm pháp luật ko

     
    Báo quản trị |  
  • #506528   02/11/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Với câu hỏi trên, chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 562 BLDS 2015 quy định về hợp đồng ủy quyền như sau:

    “Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.

    Và Điều 55 Luật công chứng 2014 về công chứng hợp đồng ủy quyền được quy định:

    “1. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.

    2. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền”.

    Như vậy, trong trường hợp này bạn có thể lập ủy quyền cho 5 người nhận ủy quyền 5 miếng đất của bạn đứng tên vay tiền ngân hàng nhưng ủy quyền này phải được công chứng theo trình tự thủ tục và hồ sơ quy định tại Điều 40, 41 Luật Công chứng 2014. Trong hợp đồng ủy quyền, bạn cần phải ghi rõ việc ủy quyền nhằm mục đích vay vốn ngân hàng để tránh có sự vi phạm do vượt quá phạm vi ủy quyền. Nếu còn vướng mắc hay các trường hợp có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #510762   25/12/2018

    Hoangngayenvy
    Hoangngayenvy

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy ủy quyền sử dụng đất có tính pháp lý không?

    Ông nội tôi có diện tích 1,2ha đất rừng nay ông đã già yếu nên ủy quyền lại cho tôi quản lý và sử dụng, nay tôi đã khai thác và trồng keo , nếu như sau này ông tôi mất tôi có được cấp giấy xác nhận quyền sử dụng đất không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #510772   25/12/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn hỏi, chúng tôi tư vấn như sau:

    Hợp đồng ủy quyền, Giấy ủy quyền có hiệu lực kể từ khi thỏa thuận của hai bên đều được chấp thuận và đều ký vào giấy ủy quyền. Người nhận ủy quyền sẽ thực hiện các quyền được ủy quyền cho mình ghi trong giấy ủy quyền. Ngoài ra nếu thực hiện các quyền khác ngoài phạm vi thỏa thuận trong giấy ủy quyền thì phải được sự đồng ý bằng văn bản của bên ủy quyền.

    Nếu việc sử dụng giấy ủy quyền sử dụng đất thì có thể được với điều kiện là phải được ủy quyền toàn bộ quyền định đoạt quyền sử dụng đất và quyền sở hữu tài sản bao gồm cả nội dung bạn nêu trên và Thời hạn của giấy ủy quyền hoặc hợp đồng ủy quyền đó do các bên thỏa thuận về thời hạn, nếu không thỏa thuận thời hạn thì chỉ có giá trị 01 năm kể từ ngày xác lập theo điều 563 Bộ luật dân sự 2015. Ngoài ra, hiệu lực của ủy quyền được chấm dứt khi Bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết. Do đó, nếu sau này ông bạn mất thì việc Ủy quyền đó cũng đương nhiên cũng chấm dứt nên không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Đối với trường hợp của bạn nên thực hiện giao dịch mua bán hoặc tặng cho đất ở trên tức là chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất Luật Đất đai năm 2013 quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 167 quy định: “Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này”. Theo đó bạn và ông nội cùng làm lại các thủ tục theo đúng quy định về hình thức của giao dịch tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định ở trên. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58

0 Thành viên đang online
-