giấy ủy quyền để vay vốn

Chủ đề   RSS   
  • #348162 03/10/2014

    nguyendontien30061988

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    giấy ủy quyền để vay vốn

    Cha tôi chết có ủy quyền cho mẹ tôi quyền sử dụng đất bây giờ mẹ tôi muốn sử dụng sổ đỏ để vay vốn nhà nước được không ?giấy ủy quyền bao nhiêu năm thì hết hạn ?
     
    23384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348184   03/10/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Về hiệu lực của  giấy ủy quyền:

    Khoản 2 Điều 147 Bộ Luật Dân sự quy định về việc chấm dứt đại diện của cá nhân như sau:

    “2. Đại diện theo ủy quyền của cá nhân chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    a) Thời hạn ủy quyền đã hết hoặc công việc được ủy quyền đã hoàn thành;

    b) Người ủy quyền hủy bỏ việc ủy quyền hoặc người được ủy quyền từ chối việc ủy quyền;

    c) Người ủy quyền hoặc người được ủy quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    Khi chấm dứt đại diện theo ủy quyền, người đại diện phải thanh toán xong các nghĩa vụ tài sản với người được đại diện hoặc với người thừa kế của người được đại diện”.

    Như vậy, khi bố bạn - là người ủy quyền - chết thì việc ủy quyền đương nhiên chấm dứt hiệu lực và mẹ của bạn không thể sử dụng văn bản ủy quyền nói trên để tiến hành thủ tục vay vốn ngân hàng được.

    2. Giải pháp:

    Nếu quyền sử dụng đất là thuộc chủ quyền của bố bạn, khi bố bạn mất đi không để lại di chúc thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn gồm: cha, mẹ, vợ, con (nếu còn sống) sẽ được quyền hưởng thừa kế theo pháp luật với mức mỗi người một phần bằng nhau (Điều 676 Bộ Luật Dân sự). Nếu quyền sử dụng đất nói trên là tài sản chung của bố và mẹ bạn thì phần tài sản thuộc chủ quyền của bố bạn là ½ quyền sử dụng đất nói trên và 1/2 quyền sử dụng đất này trở thành di sản thừa kế sau khi bố bạn chết.

    Để được hưởng thừa kế là quyền sử dụng đất, các đồng thừa kế của bố bạn phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế (bạn có thể tham khảo bài tư vấn về thủ tục tại đây).

    Trong trường hợp gia đình bạn có nhu cầu vay vốn ngân hàng và được các đồng thừa kế khác chấp thuận thể hiện trong nội dung văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế, mẹ của bạn có thể đại diện cho các đồng thừa kế đứng tên quyền sử dụng đất, sau đó làm thủ tục thế chấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để vay vốn ngân hàng.

    Trường hợp các đồng thừa kế không đồng ý để mẹ bạn được đứng tên toàn bộ quyền sử dụng đất thì sau khi hoàn thành việc phân chia di sản thừa kế và các đồng thừa kế được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho phần của mình, mẹ của bạn có thể sử dụng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc phần của mình để tiến hành vay vốn ngân hàng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    nguyendontien30061988 (03/10/2014)
  • #348235   03/10/2014

    nguyendontien30061988
    nguyendontien30061988

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    gia hạn giấy ủy quyền

    Khi mẹ tôi lên địa phương xác nhận thì cán bộ địa phương nói giấy ủy quyền đã hết hạn và bắt gia hạn lại giấy ủy quyền .Vậy cán bộ địa phương nói gia han co đúng không ?Vì cán bộ địa phương nói đem theo tiền để công việc nhanh chóng nên tôi không tin tưởng .(cha tôi chết 10năm nên mẹ tôi cũng được ủy quyền 10 năm rồi).
     
    Báo quản trị |  
  • #348237   03/10/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Tôi không biết câu hỏi trước của bạn là gì? nhưng thời hạn hợp đồng ủy quyền mà hết thì coi như hợp đồng hết thời hạn. Các bên muốn gia hạn hợp đồng thì cả 2 bên là bên ủy quyền và bên nhận ủy quyền có thể ký hợp đồng ủy quyền mới hoặc ký phục lục hợp đồng về thời hạn theo các hình thức tương ứng. Bạn có thể vào www.luatdoanhgia.vn để xem thêm các vấn đề về ủy quyền.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #348279   04/10/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Khi cha bạn đã chết thì văn bản ủy quyền đương nhiên hết hiệu lực do chấm dứt năng lực hành vi dân sự của người ủy quyền, và không thể thực hiện được việc gia hạn bởi người ủy quyền đã chết. Nội dung hướng dẫn của cán bộ đối với trường hợp này là sai quy định của pháp luật.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net