GIẤY ỦY QUYỀN CỦA CÔNG TY (SINGAPORE) CHO VPDD TẠI VIỆT NAM

Chủ đề   RSS   
  • #270444 20/06/2013

    hai_mapmap

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    GIẤY ỦY QUYỀN CỦA CÔNG TY (SINGAPORE) CHO VPDD TẠI VIỆT NAM

    Xin chào luật sư,

    - VPDD tại Việt Nam được thành lập 1 năm rồi. Khi thành lập Cty mẹ bên Singapore có ký hợp đồng thuê nhà tại Việt Nam (thời hạn 1 năm).

    - Bây giờ công ty mẹ muốn VPDD ký thay hợp đồng thuê nhà thì có đựơc không? Nếu được thì Công ty mẹ có cần làm giấy ủy quyền cho trưởng VPDD thuê không? Mẫu giấy ủy quyền như thế nào?

     

    Kính chào luật sư,

     

    Trần Quốc Hải

     
    11174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270684   21/06/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Văn phòng đại diện theo quy định của luật thương mại 2005 là cơ quan thuộc công ty có chức năng làm đại diện không có chức năng ký kết hợp đồng, kinh doanh sản phẩm. Việc ký kết hợp đồng thuê trụ sở thì phải phân biệt như sau. Nếu ký kết dưới danh nghĩa là Văn phòng đại diện thì  Trường Văn phòng đại diện là người trực tiếp ký kết văn bản hợp đồng thuê trụ sở, gia hạn thuê trụ sở. Trường hợp nếu ký kết dưới danh nghĩa công ty mẹ thì người đại diện của công ty mẹ sẽ ký hợp đồng hoặc có thể ủy quyền bằng văn bản cho Trưởng VPĐD ký kết hợp đồng với chủ cho thuê nhà. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #270698   21/06/2013

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Khoản 2 Điều 17 Luật Thương Mại 2005  quy định về quyền của văn phòng đại diện : " Thuê trụ sở, thuê, mua các phương tiện, vật dụng cần thiết cho hoạt động của Văn phòng đại diện."

    Theo đó, Văn phòng đại diện của công ty Singapore tại Việt Nam được quyền tự ký hợp đồng thuê nhà mà không cần uỷ quyền.

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #270961   22/06/2013

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn

    Theo như bạn đã trình bày, Tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ khoản 2 Điều 17 LTM (như AnLuat2006 đã trích dẫn) thì VPĐD vẫn có thẩm quyền ký kết các hợp đồng mang tính chất dân sự ( căn cứ Điều 1, 2 Bộ luật Dân sự 2005). Tuy nhiên, cần lưu ý, các hợp đồng dân sự thuê trụ sở, thuê, mua trang thiết bị cần thiết cho hoạt động của VPĐD chỉ phát sinh hiệu lực khi VPĐD đã có con dấu, Giấy phép đăng ký hoạt động doanh nghiệp.

    Căn cứ theo Điều 16, khoản 3 ĐIều 20 Nghị định 72/2006/NĐ-CP hướng dẫn luật thương mại về Hoạt động văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại VIệt Nam (trích dẫn LUATSUNGUYEN):

    "Trong trường hợp thương nhân nước ngoài ủy quyền cho người đứng đầu Văn phòng đại diện giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết thì phải thực hiện việc ủy quyền bằng văn bản cho từng lần giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết."

    DO trường hợp của bạn là : Công ty mẹ bên Singapore có ký hợp đồng thuê nhà (hợp đồng đã giao kết ) tại Việt Nam đề làm trụ sở cho Văn phòng đại diện. (Đương nhiên: 1 bên giao dịch là công ty mẹ bên Singapore: có chữ ký người đại diện và con dấu của công ty) Nên có 2 cách xử lý như sau:

    cách 1: Văn bản ủy quyền của công ty mẹ (ký, đóng dẫu của công công ty mẹ); soạn thảo phụ lục hợp đồng hoặc sửa đổi hợp đồng về điều khoản thời hạn thuê nhà. (và có thể có những điều khoản khác cần phải thỏa thuận giữa hai bên giao dịch). Văn bản này có chữ ký của người đứng đầu và mẫu dấu của VPĐD; chữ ký bên cho thuê (có thêm mẫu dấu nếu là tổ chức)

    cách 2: Soạn thảo hợp đồng mới (VPĐD có thể thuê chỗ khác hoặc vẫn chỗ cũ). Văn bản này có chữ ký người đứng đầu và mẫu dấu VPĐD; chữ ký bên cho thuê (có thêm mẫu dấu nếu là tổ chức).

    Mẫu giấy hợp đồng ủy quyền: không có mẫu nhà nước, bạn tự soạn. Bạn có thể tham khảo một số hợp đồng ủy quyền trên mạng .

    Thân!

     

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
  • #271697   25/06/2013

    Ndthuan_ls
    Ndthuan_ls

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2009
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Vấn đề quan trọng phải xác định tư cách ký hợp đồng thuê:

    - Nếu ký phụ lục HĐ thì bắt buộc phải có Văn bản ủy quyền của công ty mẹ, việc ủy quyền phải có các nội dung cơ bản (người được ủy quyền, thời hạn, số tiền, sử dụng con dấu của VPĐD...)

    - Nếu ký HĐTN mới (Hợp đồng thuê hết hạn, tự động chấm dứt hiệu lực) thì không phải có văn bản ủy quyền thực hiện theo quy định của Luật thương mại. Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì VPĐD được thành lập có quyền có con dấu và như vậy không có VPĐD nào từ bỏ cái quyền đó khi sang VN với mục đích tìm kiếm cơ hội đầu tư kinh doanh.

     => Theo quan điểm của tôi trong trường hợp này cứ để HĐTN hết hạn thuê đồng thời VPĐD thương thảo với chủ nhà ky HĐTN mới vừa thuận tiện và giảm thiểu chi phí không cần thiết.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869