DanLuat 2015

Giấy ủy quyền có thay thế được tờ khai nhận di sản thừa kế??

Chủ đề   RSS   
  • #290642 09/10/2013

    nguyenthituyetnhung26

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy ủy quyền có thay thế được tờ khai nhận di sản thừa kế??

    Xin chào luật sư!, tôi có 1 thắc mắc mong được luật sư giải đáp:

    Cha mẹ tôi mất đi để lại nhà và đất và không có di chúc, tôi đã được cấp giấy chứng nhận QSHNO và QSĐO của UBND TpHCM cấp , và trên giấy chứng nhận đó tôi là người đại diện khai trình. Tôi có 4 anh em, tôi ở Việt Nam và 3 người anh của tôi ở nước ngoài , ông bà nội ngoại cũng đã không còn. Trong đó 2 người anh của tôi đã ủy quyền toàn bộ cho tôi toàn quyền sử dụng tài sản trên (Trước khi được cấp GCN mà tôi đại diện khai trình) Còn 1 người anh tôi đã mất, và 2 người con của anh tôi đã ủy quyền cho tôi toàn quyền sử dụng tài sản trên (sau khi được cấp GCN mà tôi đại diện khai trình). Vậy tôi có cần phải làm thêm tờ khai nhận di sản thừa kế nữa để tôi được cấp GCN cho tôi hay không? Và các giấy ủy quyền mà các đồng thừa kế khác lập cho tôi có đủ pháp lý để tôi tiến hành nộp hồ sơ xin cấp GCN cho tôi hay không? Xin cảm ơn luật sư rất nhiều.

     
    8017 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290780   10/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Ủy quyền ở đây là ủy quyền sử dụng tài sản chứ không phải là tặng cho tài sản của bạn. Vì vậy, tài sản này vẫn là tài sản chung của 3 anh em và 02 cháu.

    Bạn muốn chuyển tên để trở thành tài sản riêng của mình thì phải tiến hành thủ tục tặng cho của các đồng thừa kế còn lại cho bạn. Sau đó, đóng thuế và đăng bộ

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nguyenthituyetnhung26 (11/10/2013)
  • #291074   11/10/2013

    nguyenthituyetnhung26
    nguyenthituyetnhung26

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luatsuchanh viết:

    Chào bạn!

    Ủy quyền ở đây là ủy quyền sử dụng tài sản chứ không phải là tặng cho tài sản của bạn. Vì vậy, tài sản này vẫn là tài sản chung của 3 anh em và 02 cháu.

    Bạn muốn chuyển tên để trở thành tài sản riêng của mình thì phải tiến hành thủ tục tặng cho của các đồng thừa kế còn lại cho bạn. Sau đó, đóng thuế và đăng bộ

    Rất cảm ơn Luật sư đã bỏ ra ít thời gian để trả lời. Và nếu được thì nhờ luật sư chỉ điểm dùm em điểm sau:

     Điều 581 Bộ luật Dân sự 2005: “Hợp đồng uỷ quyền là sự thỏa thuận giữa các bên theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”. Nhưng trên Giấy tờ ủy quyền của em chỉ ghi là: "Giấy Ủy Quyền" chứ không hề ghi là "Hợp đồng Ủy quyền" và không hề có thù lao ở đây, vậy cái giấy đó có được cho là Hợp đồng ủy quyền hay không?

    Chúc các anh nhiều sức khỏe

     

     
    Báo quản trị |  
  • #291557   15/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn rất hay và hiện đang tranh cãi về Giấy ủy quyền và Hợp đồng ủy quyền trong Bộ luật Dân sự.

    Theo khoản 2, Điều 142 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định: “Hình thức uỷ quyền do các bên thoả thuận, trừ trường hợp pháp luật quy định việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản”. 

    Giấy ủy quyền xuất phát từ quy  định  tại  Nghị  định  số 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ về công chứng, chứng thực tại Điều 48 của Nghị định quy định:

    “1. Việc uỷ quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được uỷ quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng.

    Trong trường hợp bên uỷ quyền và bên được uỷ quyền không thể cùng đến một cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực thì bên uỷ quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực nơi thường trú hoặc tạm trú có thời hạn của họ công chứng, chứng thực hợp đồng uỷ quyền; bên được uỷ quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực nơi họ thường trú hoặc tạm trú có thời hạn công chứng, chứng thực tiếp vào bản gốc hợp đồng uỷ quyền này hoàn tất thủ tục công chứng, chứng thực hợp đồng uỷ quyền.

    2. Việc uỷ quyền không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này thì không phải lập thành hợp đồng uỷ quyền mà có thể được lập thành giấy uỷ quyền và chỉ cần người uỷ quyền ký vào giấy uỷ quyền”

    Như vậy, mặc dù không được quy định trong Bộ luật dân sự, nhưng giấy ủy quyền cũng là một hình thức của văn bản ủy quyền, được quy định trong Nghị định số 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ về công chứng, chứng thực.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com