DanLuat 2015

Giấy ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #3836 15/01/2009

    vienlaw

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy ủy quyền

    Tôi làm việc tại 1 chi nhánh. Trước đây Giám Đốc có làm giấy ủy quyền cho tôi được ký kết các hợp đồng kinh tế. Nay Giám Đốc không làm giấy ủy quyền nữa mà làm quyết định phân công cho tôi được ký kết các hợp đồng kinh tế.
    Theo anh chị, quyết định phân công có thể thay thế được giấy ủy quyền không ?
     
    19525 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3837   15/01/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    ủy quyền

    Chào bạn.

    Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền (Khoản 2 Điều 37 Luật Doanh nghiệp).

    Đại diện theo uỷ quyền là đại diện được xác lập theo sự uỷ quyền giữa người đại diện và người được đại diện (Khoản 1 Điều 142 Bộ Luật Dân sự).

    Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể uỷ quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự (Khoản 1 Điều 143 Bộ Luật Dân sự).

    Đồng thời, nội dung và hình thức của giấy ủy quyền hoàn toàn khác với nội dung và hình thức của một quyết định phân công.

    Với những ý nêu trên, quyết định phân công không thể thay thế cho giấy ủy quyền.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.
     
    Báo quản trị |  
  • #3848   14/02/2009

    ls_namdinh
    ls_namdinh

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


        Kính chào luật sư! Luật sư cho cháu hỏi một chút về uỷ quyền như trên được không ạ? theo như câu trả lời của luật sư là quyết định phân công cho phép ký hợp đồng kinh tế không thể thay thế cho giấy uỷ quyền. Vậy khi Tổng Giám đốc Tổng công ty ban hành quyết định về việc giao thẩm quyền ký kết văn bản đối với Giám đốc các Chi nhánh thì quyết định này có thay thế được giấy uỷ quyền không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #3849   14/02/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    uỷ quyền

    Chào bạn.

    “Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể uỷ quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự” (Khoản 1 Điều 143 Bộ Luật Dân sự).

    Giấy ủy quyền là một văn bản pháp lý trong đó ghi nhận việc người ủy quyền chỉ định người được ủy quyền đại diện mình thực hiện một hoặc nhiều công việc trong phạm vi quy định tại giấy ủy quyền.

    Trong Quyết định v/v giao thẩm quyền ký kết các hợp đồng giao dịch dân sự nên nêu rõ: “được đại diện cho pháp nhân để ký kết các hợp đồng giao dịch dân sự …”

    Một số ý trao đổi cùng bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #51504   06/05/2010

    ngocdinh2511
    ngocdinh2511

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư
    Trường hợp GĐ công ty em đi công tác trong thời gian nộp kê khai thuế .Nếu vậy GĐ phải làm giấy ủy quyền cho PGĐ ký thay vào tờ kê khai thuế . Nhờ luật sư cho em biết mẫu giấy ủy quyền đó phải làm như thế nào và có phải ra UBND phường chứng thực không ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #52695   01/06/2010

    cadif
    cadif

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin chào!
    Giấy ủy quyền hay hợp đồng ủy quyền hay quyết định ủy quyền đều là một hình thức ủy quyền bằng văn bản thôi. Có chăng là khác nhau về hình thức và quyền, nghĩa vụ của các bên, ví dụ như giấy ủy quyền hoặc quyết định ủy quyền do bên ủy quyền ký, khi đó bên được ủy quyền xem như đồng ý nếu thực hiện theo văn bản ủy quyền đó. Trong khi đó, hợp đồng ủy quyền cần có chữ ký của cả hai bên và nếu muốn chấm dứt phải thỏa thuận với bên được ủy quyền theo nội dung hợp đồng ủy quyền đó.
    Giấy ủy quyền, quyết định ủy quyền, hợp đồng ủy quyền đều là văn bản ủy quyền theo BLDS. Tất cả đều có giá trị pháp lý nếu nội dung và hình thức văn bản đó không trái với nội dung ủy quyền cụ thể.
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 01/06/2010 06:51:45 PM
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cadif vì bài viết hữu ích
    dawnsky (17/10/2017)
  • #53028   04/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    Tôi hoàn toàn đồng ý với bạn cadif.
    ủy quyền không chỉ được thể hiện bằng văn bản ủy quyền. mà còn thể hiện trong các quyết định phân công, phân nhiệm hoặc thể hiện ngay trong điều lệ công ty.
    - giấy ủy quyền chỉ là một hình thức của ủy quyền: đây là hình thức ủy quyền cho từng vụ việc.
    - quyết định phân công, phân nhiệm, quy định trong điều lệ công ty thì đó là sự ủy quyền thường xuyên cho một chức danh cụ thể.
    Các bạn có thể thấy rõ điều này nhất trong các hợp đồng lao động. Thường người đại diện theo pháp luật thường phân ró nhiệm vụ của giám đốc nhân sự có quyền kí hợp đồng lao động.
     Mặt khác, việc phân công, phân nhiệm này do người đại diện theo pháp luật thực hiện. Người đại diện theo pháp luật chấm nhận quyền và nghĩa vụ của người được ủy quyền thực hiện thì không lí gì việc ủy quyền này lại vô hiệu.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenbuibahuy vì bài viết hữu ích
    dawnsky (17/10/2017)

0 Thành viên đang online
-