Giấy tờ xin việc có bắt buộc phải có trong hồ sơ đăng kí dự tuyển lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #557891 15/09/2020

    thienthien20

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giấy tờ xin việc có bắt buộc phải có trong hồ sơ đăng kí dự tuyển lao động không?

    Chào tvpl, mình là người lao động, khi kí kết hợp đồng với bên sử dụng lao động mà không hề có hồ sơ đăng kí dự tuyển lao động mà chỉ có giấy cmnd photo công chứng và gplx (không hề có mục nào yêu cầu bổ sung hồ sơ đăng kí dự tuyển lao động). Sau đó mình đã bổ sung sổ hộ khẩu photo công chứng để lấy gplx về. Bây giờ công ty yêu cầu mình bổ sung hồ sơ đăng kí dự tuyển lao động, nếu không thì giam lương, vậy thì công ty làm vậy có đúng không?

    Mình có bắt buộc phải nộp bộ hồ sơ này lên công ty không? Xin được giải đáp, xin cảm ơn ạ.

     
    416 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thienthien20 vì bài viết hữu ích
    admin (21/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558204   20/09/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1479)
    Số điểm: 8581
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1005 lần
    Lawyer

    Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH hướng dẫn nghị định 03/2014/NĐ-CP hướng dẫn bộ luật lao động về việc làm quy định về trình tự tuyển dụng lao động như sau:

    Thứ nhất: Ít nhất 05 ngày làm việc trước ngày nhận hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động, người sử dụng lao động hoặc tổ chức dịch vụ việc làm hoặc doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải thông báo công khai về nhu cầu tuyển lao động. Nội dung thông báo bao gồm:

    - Nghề, công việc, trình độ chuyên môn, số lượng cần tuyển;

    - Loại hợp đồng dự kiến giao kết;

    - Mức lương dự kiến;

    - Điều kiện làm việc cho từng vị trí công việc.

    Người sử dụng lao động, tổ chức dịch vụ việc làm, doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải thông báo công khai kết quả tuyển lao động trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả tuyển lao động.

    Việc thông báo công khai kết quả tuyển lao động được thực hiện thông qua một trong các hình thức sau đây:

    - Niêm yết tại trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện nơi tuyển lao động;

    - Thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng.

    Thứ hai: Hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động của người lao động gồm các văn bản sau đây:

    - Phiếu đăng ký dự tuyển lao động theo mẫu 04 do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định;

    - Bản sao các văn bằng, chứng chỉ chứng minh trình độ chuyên môn kỹ thuật; trình độ ngoại ngữ, tin học theo yêu cầu của vị trí cần tuyển;

    - Giấy chứng nhận sức khỏe theo quy định của Bộ Y tế;

    Các giấy tờ cần thiết khác theo quy định của pháp luật.

    Thứ ba: Khi nhận hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động, người sử dụng lao động hoặc tổ chức dịch vụ việc làm hoặc doanh nghiệp cho thuê lại lao động có trách nhiệm quản lý hồ sơ và thông báo cho người lao động thời gian tuyển lao động.

    Thứ tư: Trường hợp người lao động không trúng tuyển hoặc không tham gia dự tuyển, người sử dụng lao động hoặc tổ chức dịch vụ việc làm hoặc doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải trả lại đầy đủ hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người lao động yêu cầu.

    Người lao động có nhu cầu trả lại hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động phải thực hiện yêu cầu bằng văn bản trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày thông báo kết quả tuyển lao động.

    Như vậy, khi tuyển dụng lao động và kí kết hợp đồng với bên sử dụng lao động mà không hề có hồ sơ đăng kí dự tuyển lao động thì bạn phải bổ sung hồ sơ dự tuyển, vì đây là điều kiện bắt buộc và Công ty họ đã để bạn trúng tuyển lao động trước sau đó mới yêu cầu bạn bổ sung là phù hợp với quy định ở trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;