DanLuat 2015

Giấy tờ nhà liên quan tới đồng sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #389848 28/06/2015

    xuannguyen121

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giấy tờ nhà liên quan tới đồng sở hữu

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi về vấn dề này!

    Hiện tại tôi và chồng tôi đang cùng đứng tên sở hữu căn nhà,.... mà không may chồng tôi qua đời.... Sắp tới tôi quyết định bán... hiện tại tôi muốn chuyển thành tên cho 1 người sở hữu.... vậy tôi phải làm sao.... tôi cần bán gấp nên không biết giải quyết giấy tờ này trong bao lâu?.... xin luật chỉ rõ, tôi cần phải có những giấy tờ gì liên quan? 

     

     
    3398 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuannguyen121 vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (01/07/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #390192   01/07/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    GIấy tờ tên chung của 2 vợ chồng, chồng chị mất thì chị buộc phải kê khai di sản thừa kế phần chồng chị lúc đó mới chuyển sang tên 01 mình chị hoặc tên chị và các đồng sở hữu được.

    Nếu các đồng thừa kế của chồng chị gồm: cha, mẹ chồng, vợ và các con của chồng chị (con chung, con riêng-nếu  có) nếu tất cả hợp tác cung ca61p đầy đủ giấy tờ thì thới gian kê khai di sản mất 1 tháng, sau đó đóng thuế cập nhật mất khoảng 20 ngày đến 40 ngày tùy theo mỗi quận. Muốn biết chính xác chị có thể gọi điện trực tiếp tôi sẽ hướng dẫn cụ thể, dt 0903. 017977

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (01/07/2015)
  • #390194   01/07/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3176)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Giấy tờ và thủ tục bạn cần làm đó là:

    + Liên hệ với Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế;

    + Làm thủ tục khai tử tại Tư pháp xã (phường, thị trấn);

    + Đơn đề nghị đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất (theo mẫu);

    + Di chúc hoặc biên bản phân chia thừa kế; bản án, quyết định giải quyết tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất của Tòa án nhân dân có hiệu lực pháp luật; đơn đề nghị của người nhận thừa kế đối với trường hợp người nhận thừa kế là người duy nhất (theo mẫu); 

    + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, khoản 2 và khoản 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có); 
    + Bản sao có chứng thực Sổ hộ khẩu, CMND.

    - Hai là, người còn sống (vợ hoặc chồng) không phải người duy nhất hưởng di sản thừa kế, muốn chuyển tên trong sổ đó từ tên của chồng sang tên của mình, thì phải làm các thủ tục như sau :

    + Liên hệ với Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế;

    + Làm thủ tục khai tử tại Tư pháp xã (phường, thị trấn);

    + Tổ chức cuộc họp gia đình, với điều kiện tất cả các thành viên trong gia đình (trừ những người con dưới 14 tuổi hoặc mất NLHV dân sự thì cần có người đại diện ký vào văn bản) phải ký tên vào Biên bản họp gia đình, đồng ý để người vợ hoặc chồng còn sống đứng tên chủ sở hữu trong sổ đỏ. Lưu ý: Nếu có ai trong số đó là người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc (theo Điều 669) thì cần phải có sự đồng ý của người đó;

    + Sau đó người vợ đem sổ đỏ, bản sao giấy Chứng tử, Biên bản họp Gia đình, bản phô tô sổ hộ khẩu và CMND của mình đến UBND xã (phường, thị trấn) làm thủ tục sang tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (01/07/2015)
  • #390536   03/07/2015

    quocanh1987
    quocanh1987

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Về vấn đề này bạn ra văn phòng công chứng để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế đối với kỷ phần mà chồng bạn để lại. Nếu các đồng thừa kế cùng nhau nhượng lại kỷ phần được hưởng từ di sản chồng bạn để lại cho bạn thì mảnh đất đó sẽ được đứng tên 1 mình bạn nhé

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-