DanLuat 2015

Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu ô tô

Chủ đề   RSS   
  • #422329 22/04/2016

    Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu ô tô

    Luật sư cho hỏi là khi ngân hàng nhận thế chấp xe oto của khách hàng (tài sản chung của doanh nghiệp) thì ngoài giấy đăng kí xe thì cần những giấy tờ nào để chứng minh quyền sở hữu của doanh nghiệp với tài sản đó...hợp đồng thế chấp xe oto có cần đăng kí hay công chứng chứng thực không? quy định ở văn bản nào? cảm ơn luật sư

     
    7767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422417   22/04/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4787)
    Số điểm: 28202
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Hồ sơ thế chấp tài sản với Ngân hàng đối với trường hợp chiếc xe này thì chỉ cần hồ sơ của chiếc xe đó cùng với Giấy đăng ký là cơ bản.

    Ngoài ra cũng cần quan tâm tới giá trị chiếc xe này nếu nó thuộc các trường hợp phải thông qua nghị quyêt của Hội đồng thành viên doanh nghiệp hoặc đại hội đồng cổ đông thì cần phải có thêm các biên bản đó nữa mới đảm bảo tính pháp lý.

    Về nguyên tắc đối với tài sản phải đăng ký thì hợp đồng thế chấp cần phải lập thành văn bản và được công chứng bạn nhé.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #423479   04/05/2016

    Xin chào bạn!

    Về trường hợp của bạn, Công ty Luật Mai Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 343 BLDS năm 2005, việc thế chấp tài sản phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính. Trong trường hợp pháp luật có quy định thì văn bản thế chấp phải được công chứng, chứng thực hoặc đăng ký.

    Hiện nay, chưa có văn bản nào quy định hợp đồng thế chấp xe ô tô phải công chứng do đó, việc công chứng hợp đồng do các bên tự thỏa thuân mà không phải bắt buộc.

    Trân trọng!

    --------------

    CÔNG TY LUẬT MAI PHONG

    Địa chỉ: Số 202, đường Hoàng Quốc Việt, Hà Nội.

    Hotline: 0974206766

    Email: luatsumaiphong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #430809   14/07/2016

    LuatHoangTin
    LuatHoangTin

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 208
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trả lời:

    Thứ nhất, về chứng minh quyền sở hữu xe

    Xe ô tô là tài sản cần đăng ký quyền sở hữu. Do vậy bạn có thể chỉ cần giấy chứng nhận quyền sở hữu xe để xác định chủ sở hữu xe. Trường hợp xe đã chuyển nhượng nhưng chưa hoàn thiện thủ tục đăng ký sang tên thì có thể yêu cầu cung cấp hợp đồng chuyển nhượng xe.

    Thứ hai, về hình thức hợp đồng thế chấp

    Theo quy định tại Điều 343 BLDS thì “Việc thế chấp tài sản phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính. Trong trường hợp pháp luật có quy định thì văn bản thế chấp phải được công chứng, chứng thực hoặc đăng ký”.

    Đối với việc thế chấp ô tô thì pháp luật không quy định bắt buộc phải công chứng.  Các bên có thể công chứng nếu có yêu cầu.

    Thứ ba, về đăng ký giao dịch bảo đảm

    Giao dịch bảo đảm được đăng ký trong trường hợp các bên có yêu cầu hoặc bắt buộc phải đăng ký theo quy định của pháp luật (Khoản 2 Điều 12 Nghị định 163/2006/NĐ-CP). Và hiện nay chưa có văn bản nào quy định việc thế chấp ô tô phải được đăng ký. Do vậy đăng ký thế chấp ô tô chỉ cần thực hiện theo thỏa thuận của các bên.

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG TÍN

    Địa chỉ: số 156 Trần Vĩ, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội.

    SĐT: 0169.364.9999 - 043.783.5594; Tổng đài từ vấn: 1088/4/2

    website: http://luathoangtin.vn/

    Tư vấn, tranh tụng,hỗ trợ pháp lý: Luật Dân sự; Đất đai; Hôn nhân gia đình; Lao động; Doanh nghiệp; Hành chính; Hình sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #443365   06/12/2016

    Chào Luật Sư !

    Trường hợp tôi có nhờ một người anh đứng tên để vay vốn ngân hàng mua xe ôtô, nhưng trên giấy tờ hồ sơ chiếc xe thì anh tôi đứng tên, còn tiền lãi và gốc thì tôi trả cho ngân hàng. Giờ tôi muốn chứng minh chiếc xe ô tô đó thuộc quyền sở hữu của tôi thì tôi cần làm giấy tờ hay bản thỏa thuận như thế nào ạ. Mong Luật Sư tư vấn giúp tôi với ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #443436   07/12/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4787)
    Số điểm: 28202
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Đối với trường hợp này bạn và anh trai bạn phải thỏa thuận với nhau bằng các thỏa thuận và ký phụ lục hợp đồng với ngân hàng.

    Bởi hiện tại toàn bộ thông tin về người mua oto, ký hợp đồng tín dụng... vẫn là tên anh bạn.

    Cũng có phương án bạn và anh trai bạn ký hợp đồng mua bán xe theo quy định của pháp luật sau đó bạn đăng ký tên đối với chiếc xe đó. Đồng thời điều chỉnh hợp đồng tín dụng với ngân hàng là có thể được.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    phuongtuong89 (10/12/2016)
  • #443629   10/12/2016

    Cám ơn Luật Sư DuongVanMai.

    Vậy luật sư có mẫu bản thỏa thuận hay hợp đồng mua xe, có thể chia sẻ giúp tôi với.

     
    Báo quản trị |  
  • #443758   12/12/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4787)
    Số điểm: 28202
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Trong văn bản các bạn cần nêu rõ thông tin về tài sản, các nội dung thỏa thuận và quan trọng không kém là các thông tin cá nhân của các bên.

    Một mẫu chung cho các trường hợp thì không có Phuongtuong89 nhé!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-