DanLuat 2015

Giấy tờ cấp lại (do bị mất giấy cấp lần đầu) có được công chứng?

Chủ đề   RSS   
  • #236975 03/01/2013

    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Giấy tờ cấp lại (do bị mất giấy cấp lần đầu) có được công chứng?

    Xin chào các Luật sư.

    Tôi có vấn đề xin được các Luật sư tư vấn giúp:

    Cơ quan tôi có người bị tai nạn giao thông được coi là tai nạn lao động. Sau khi điều trị xong đã được cấp Giấy ra viện. Nhưng người đó đã đánh mất nên xin Bệnh viện cấp lại (có số seri khác với số cấp lần đầu) và có ghi rõ là "cấp lại". Khi đem giấy ra viện cấp lại này đến Phòng Công chứng để xin công chứng thì không được giải quyết với lý do: giấy cấp lại chỉ có tác dụng như bản công chứng.

    Tôi không hiểu rõ về luật công chứng, kính mong các Luật sư tư vấn giúp trường hợp này đúng sai thế nào?

    Xin trân trọng cảm ơn.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 03/01/2013 08:14:16 SA
     
    10565 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237003   03/01/2013

    ngothilaw
    ngothilaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (228)
    Số điểm: 2117
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    theo mình nghĩ là họ nói đúng, giấy cấp lại xem như bản sao của giấy tờ gốc, bạn có thể ra UB phường để chứng thực thành nhiều bản khác, ko cần ra công hcứng làm gì, phí cong chứng cũng rất đắt

     
    Báo quản trị |  
  • #237200   04/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn ! Xin được nói rộng ra vấn đề này như sau:

    Luật Công chứng năm 2006 quy định:

    Điều 2. Công chứng

    Công chứng là việc công chứng viên chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của hợp đồng, giao dịch khác (sau đây gọi là hợp đồng, giao dịch) bằng văn bản mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng.

    Như vậy rõ ràng là trường hợp này của bạn không phải công chứng và cũng không được công chứng. Bản thân giấy cấp lại có đủ vai trò để được sao y và chứng thực, bạn lưu ý.

     
    Báo quản trị |  
  • #237361   04/01/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn ngothilaw và bạn huynhquangphat.

    Trước hết tôi xin cảm ơn hai bạn đã cho ý kiến quý báu.

    Xin nói thêm: tôi có nói nhầm là "đến phòng công chứng..." nhưng thực tế khi tôi hỏi lại đương sự thì họ nói là đến Ủy ban nhân dân phường để chứng thực, nhưng cán bộ chứng thực của UBND trả lời như tôi đã nói.

    Còn sao y: liệu cơ quan tôi sao y có hợp pháp không? hay phải bệnh viện nơi cấp giấy ra viện sao y mới hợp pháp? khoản này tôi cũng hơi lơ tơ mơ nên rất mong Luật sư tư vấn giúp.

    Xin trân trọng cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 04/01/2013 04:30:35 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #237702   06/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn RIA1!

    Giấy ra viện cấp lại không được xem là bản chính (Giấy ra viện) nên không thể chứng thực theo quy định của pháp luật. Nên cán bộ UBND trả lời như vậy là đúng.

    Việc sao y, những giấy tờ do cơ quan bạn phát hành thì Cơ quan bạn mới có quyền sao y. Như vậy, để sao y Giấy ra viện trên hợp pháp, Bệnh viện nơi cấp lại Giấy ra viện có thẩm quyền sao y.

    Chúc bạn thành công!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (06/01/2013)
  • #237756   06/01/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn KhacDuy25

    Cảm ơn bạn đã cho thêm ý kiến. Tôi cũng hiểu sơ sơ như bạn đã nói. Nhưng không dám chắc nên phải hỏi cho rõ.

    Nhưng tôi đã nhìn thấy có nhiều trường hợp cơ quan này sao y văn bản của cơ quan khác (thường gập ở những văn bản ban hành từ những năm 70,80,90). Trường hợp này có được xem là hợp pháp không bạn? hoặc những năm xưa có quy định khác hơn so với bây giờ không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #237920   07/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     

    RIA1 viết:

     

    Nhưng tôi đã nhìn thấy có nhiều trường hợp cơ quan này sao y văn bản của cơ quan khác (thường gập ở những văn bản ban hành từ những năm 70,80,90). Trường hợp này có được xem là hợp pháp không bạn? hoặc những năm xưa có quy định khác hơn so với bây giờ không?

     

     

    Thân chào bạn!

    Mình thì chưa thấy trường hợp nào Cơ quan này sao y văn bản do cơ quan khác ban hành. Có trường hợp Cơ quan này sao y văn bản do cơ quan khác ban hành mà vẫn có giá trị pháp lý như trường hợp sao y Quyết đinh/Bản án của Cơ quan khác để thực hiện ủy thác thi hành án của Cơ quan khác ủy thác. Các trường hợp khác thì mình chưa thấy sao y, vì không thuộc thẩm quyền.

    Rất vui được trao đổi thêm. Chúc bạn vui vẻ!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 07/01/2013 02:33:25 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (07/01/2013)
  • #237969   07/01/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn KhacDuy25.

    Một lần nữa, cảm ơn bạn đã trao đổi.

    Tôi vốn là dân kỹ thuật, nên không được học bài bản về lĩnh vực này. Mới chục năm trở lại đây tôi được cơ quan điều động phụ trách công việc về lao động tiền lương, BHXH nên được tiếp xúc với hồ sơ cá nhân của người lao động, các thủ tục hành chính nên có thấy một số trường hợp như đã trao đổi với bạn (ví dụ như sao y một quyết định chuyển công tác của cơ quan khác đối với người lao động chuyển về cơ quan mình chẳng hạn). Tôi cũng phân vân không biết bản sao y này có hợp pháp không?

     
    Báo quản trị |  
  • #237973   07/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Theo mình được biết thì Quyết định chuyển công tác trên phải do Cơ quan đã ra quyết định sao y hoặc chứng thực của UBND mới có giá trị pháp lý. Cơ quan bạn không có thẩm quyền sao y văn bản do cơ quan khác ban hành.

    Chúc bạn vui vẻ!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (07/01/2013)

0 Thành viên đang online
-