Giấy thôi trả lương khi chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #74453 21/12/2010

    Giấy thôi trả lương khi chấm dứt hợp đồng lao động

    Xin hỏi Luật sư: trong trường hợp chấm dứt HĐLĐ, thì doanh nghiệp có phải ra giấy thôi trả lương hay không, nếu có thì sử dụng mậu biểu nào?   
     
    21495 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74550   21/12/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100845
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    Giấy thôi trả lương là giấy gì vậy bạn ???

     
    Báo quản trị |  
  • #561490   30/10/2020

    khi chấm dứt hợp đồng lao động đơn vị sử dụng lao động có phải cấp giấy thôi trả lương cho người lao động không

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lathithanhthuy1981@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2020)
  • #561492   30/10/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10913
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 256 lần


    Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động (Điều 47 Bộ luật Lao động 2012):
     
    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.
     
    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.
     
    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.
     
    4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.
     
    Như vậy, vẫn bắt buộc phải trả lương cho những ngày đã làm việc. Không rõ bạn hỏi giấy thôi trả lương ở đây là như thế nào?

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |