DanLuat 2015

Giấy thỏa thuận mua bán có được pháp luật chấp nhận hay ko

Chủ đề   RSS   
  • #118888 20/07/2011

    ccthbc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy thỏa thuận mua bán có được pháp luật chấp nhận hay ko

    tôi mua 1 miếng đất nền, bên bán có viết giấy thỏa thuận mua bán có 2 người làm chứng. nội dung bên trong nêu rõ thời gian giao giấy chủ quyền nhà, nếu không đúng thời gian thì bên mua sẽ bồi thường như thỏa thuận.
    cho tui hỏi:
    - giấy thỏa thuận có được pháp luật chấp nhận hay k? và tui có được đền bù hợp đồng hay k khi ra tòa?
     
    6633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118909   20/07/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    ccthbc viết:
    tôi mua 1 miếng đất nền, bên bán có viết giấy thỏa thuận mua bán có 2 người làm chứng. nội dung bên trong nêu rõ thời gian giao giấy chủ quyền nhà, nếu không đúng thời gian thì bên mua sẽ bồi thường như thỏa thuận.
    cho tui hỏi:
    - giấy thỏa thuận có được pháp luật chấp nhận hay k? và tui có được đền bù hợp đồng hay k khi ra tòa?


    Chào anh!

    Theo quy định của pháp luật thì hợp đồng  chuyển quyền sử dụng đất cần phải được lập thành văn bản và có công chứng, chứng thực của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thì hợp đồng mới có hiệu lực.

    Trường hợp các bên chỉ thỏa thuận với nhau bằng "giấy tay" thì hợp đồng rất dễ bị vô hiệu khi xảy ra tranh chấp vì thế QQ khuyên anh nên thỏa thuận với bên bán đi công chứng, chứng thực hợp đồng chuyển nhượng trên để quyền lợi của các bên được đảm bảo.

    thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #119295   22/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


     Chào bạn!
    - Thỏa thuận mua bán nêu trên không có giá trị thay thế cho Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được công chứng, chứng thực theo quy định. Do vậy, trước tiên bạn cần hoàn tất thủ tục chuyển nhượng theo quy định.
    - Nếu bây giờ bên kia không chịu ký công chứng hợp đồng này thì bạn có quyền khởi kiện. Theo quy định, tòa sẽ dành 30 ngày để các bên hoàn tất thủ tục theo quy định. Nếu quá thời hạn này mà việc chuyển nhượng chưa hoàn tất thì hợp đồng sẽ bị tuyên bố vô hiệu về hình thức, các bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Bên nào có lỗi làm cho Hợp đồng vô hiệu thì phải bồi thường. Bạn tham khảo các quy định sau của Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 136. Thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại các điều từ Điều 130 đến Điều 134 của Bộ luật này là hai năm, kể từ ngày giao dịch dân sự được xác lập.

    2. Đối với các giao dịch dân sự được quy định tại Điều 128 và Điều 129 của Bộ luật này thì thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu không bị hạn chế.

    Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.


    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |