DanLuat 2015

Giấy (Thẻ) chứng nhận người nhiễm chất độc dùng vào việc gì?

Chủ đề   RSS   
  • #269371 15/06/2013

    Giấy (Thẻ) chứng nhận người nhiễm chất độc dùng vào việc gì?

    Vừa qua một số nạn nhân chất độc da cam DIOXIN ở Quận 9 tphcm nhận được Giấy ( thẻ ) chứng nhận NGƯỜI HOẠT ĐỘNG KHÁNG CHIẾN BỊ NHIỄM CHẤT ĐỘC HÓA HỌC
    Nhưng hầu hết chưa biết dùng vào việc gì? Khi nào? Xin được quý vị hướng dẫn giúp.
     
    3362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269461   16/06/2013

    hoada921
    hoada921
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 43 lần


    Theo Thông tư số 05/2013/TT-BLDTBXH ngày 15/5/2013 (hiệu lực từ 01/7/2013) thì Quyết định cấp Giấy chứng nhận người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học và trợ cấp, phụ cấp hàng tháng là 1 trong những giấy tờ cần có trong Hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học (Điều 27).

    Bên cạnh đó tùy theo các văn bản của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Tp. HCM, UBND hay Quy chế hoạt động của Hội NNCĐDC quận - mang tính nội bộ trong địa phương mà Giấy chứng nhận có giá trị sử dụng trong những trường hợp cụ thể.

    Như ở nơi mình sống, mình biết đã có trường hợp sử dụng Quyết định hưởng trợ cấp, phụ cấp cho người hoạt động kháng chiến bị nhiễm CĐHH để con của những người này được hưởng chế độ ưu tiên khi thi công chức; và Thẻ NNCĐDC - do Hội NNCĐDC phường tự cấp được sử dụng khi đi họp hay dự họp ở quận hội cấp trên, khi đi khám sức khỏe định kì theo chế độ tại phường nữa.

    --

    Một số chia sẻ như trên.

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoada921 vì bài viết hữu ích
    HOINANNHANCDDCQ9 (16/06/2013)
  • #269492   16/06/2013

    Cảm ơn bạn. Trong Hội tôi có người hỏi dùng  như thẻ thương binh ( được ưu tiên, miễn, giảm ) khi đi tàu, xe, khám bệnh ...có được không? Tôi chưa thấy quy định sử dụng vào những trường hợp này nên cũng lúng túng. Xin quý bạn co ý kiến giúp . Cảm ơn nhiều...

    Cập nhật bởi HOINANNHANCDDCQ9 ngày 16/06/2013 12:49:46 CH
     
    Báo quản trị |